Xin được tư vấn về việc xin chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #275120 13/07/2013

    minh.ngoc.vu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được tư vấn về việc xin chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn

    Xin chào Luật sư.

    Hiện nay em đang làm việc cho một doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, với thời hạn hợp đồng 3 năm (12/2012 - 11/2015). Do hoàn cảnh gia đình, em muốn xin chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Em có một số thắc mắc mong được luật sư giúp đỡ, tư vấn:

    - Trường hợp em muốn xin chấm dứt hợp đồng lao động (nghỉ việc), em cần thông báo cho công ty trước bao nhiêu ngày? cụ thể là 30 hay 45 ngày. 

    - Sau khi đã đủ số ngày thông báo tối thiểu, liệu em có thể nghỉ việc (trong trường hợp cty không chấp nhận cho em nghỉ việc)?

    - Khi chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn, em có phải bồi thường do vi phạm hợp đồng hay không? (Hợp đồng lao động của em không ghi điều kiện bồi thường)

    Rất mong được luật sư tư vấn

    Chân thành cám ơn.

    Vu Minh Ngoc

     

     

     

     
    2838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #275705   16/07/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Em phải báo trước 30 ngày và em phải rơi vào các trường hợp NLĐ được quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ được quy định tại:

     

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #275853   17/07/2013

    sonnahrm
    sonnahrm
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Re minh.ngoc.vu:

    Hợp đồng của bạn là hợp đồng có xác định thời hạn, hiệu lực 36 tháng do đó khi xin nghỉ thì bạn cần báo trước 30 ngày (bạn cứ báo trước 30 ngày làm việc cho chắc nhé!). Với lại bạn cần chú ý, ngày bắt đầu tính ngày báo trước là ngày nhân sự, BGĐ công ty nhận được đơn, chứ ko phải bạn viết đơn ngày nào là tính ngày đó đâu. Đồng thời trong 30 ngày xin nghỉ đó bạn vẫn phải đi làm việc bình thường và hết số ngày này thì bạn hoàn toàn có quyền xin nghỉ, trong trường hợp này bạn ko phải bồi thường gì cả mà còn được hưởng trợ cấp thôi việc nếu như đủ đk hưởng. Bạn xem xét có làm chế độ trợ cấp thất nghiệp không thì thông báo với nhân sự đơn vị để họ tư vấn và chốt sổ sớm giúp bạn.

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ