DanLuat 2015

Xin được tư vấn về việc ký HĐ dịch vụ và tham gia BHXH tự nguyện

Chủ đề   RSS   
  • #371755 25/02/2015

    aladin87

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin được tư vấn về việc ký HĐ dịch vụ và tham gia BHXH tự nguyện

    Tôi đang dự định sẽ ký HĐ dịch vụ với 1 lao động, và ngoài tiền lương, tôi sẽ thanh toán thêm 1 khoản tiền để người này có thể tự tham gia BHXH TN và BHYT TN cho đến khi hết thời hạn Hợp đồng.

    Vậy tôi ký HĐ như vậy có đúng luật hay không ? Khoản tiền tôi phải thanh toán thêm cho người lao động đó tham gia BHXH TN và BHYT TN sẽ là bao nhiêu ? Được tính như thế nào ?

    Xin nhận được sự tư vấn của mọi người

    Xin cám ơn vì đã quan tâm.

     
    1620 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #371798   26/02/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4003 lần


    Chào bạn, theo Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 có quy định

    Đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm: người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên...

    Đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc nhóm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

    Như vậy, khi đã ký hợp đồng lao động có thời hạn trên 03 tháng, bạn bắt buộc phải đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động đó.

    Việc thanh toán tiền để người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là sai quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-