Xin được tư vấn về quyền đc nuôi con sau ly hôn!

Chủ đề   RSS   
  • #240310 18/01/2013

    NTDH_VN

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được tư vấn về quyền đc nuôi con sau ly hôn!

        Kính chào Luật Sư !

     

        Tôi có 1 số vấn đề khúc mắc muốn hỏi như sau: Tôi lấy vợ đc hơn 2 năm và chúng tôi có 1 cháu gái 20 tháng tuổi. Khi con tôi đc 13 tháng tuổi trong 1 lần cãi vã vợ tôi đã bỏ về quê ngoại ( do tôi lấy vợ xa) hơn 10 ngày mà ko lo gì cho con cái cả. Sau hơn mười ngày vợ tôi tự về nhà rồi xin lỗi tôi cùng toàn thể gia đình và đã đc tha thứ vì tôi thương con gái tôi còn quá nhỏ. Nhưng lần này vợ tôi lại dở chứng không chịu thay đổi ,tôi không chịu đc tính lừa dối và hỗn láo của vợ tôi nên tôi đã gửi vợ lại cho bố mẹ vợ giáo dục. Mấy hôm nay vợ tôi nhắn tin và gọi điện về đòi ly dị . Tôi cũng biết con dưới 3 tuổi ly hôn thì mẹ đc nuôi, Nếu như Ly dị mà xét tư cách người mẹ không xứng đáng và điều kiện môi trường nuôi dạy của gia đình tôi tốt hơn thì tôi liệu có đc quyền nuôi con hay ko? Rất mong đc tư vấn giúp!

    Xin đc chân thành cảm ơn!

     
    5106 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240410   19/01/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3320)
    Số điểm: 21573
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1166 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trong khoản 2 Điều 92 Luật HN&GĐ có nội dung "... toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con...". Đúng là về nguyên tắc chung con dưới 3 tuổi giao mẹ nuôi nhưng điều này cũng phải bảo đảm quyền lợi cao nhất của con. Tuy nhiên, nếu chỉ vài chuyện như bạn nêu thì khả năng để bạn được giao nuôi con là không cao căn cứ theo thực tế xét xử hiện nay.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    NTDH_VN (19/01/2013)
  • #240495   19/01/2013

    NTDH_VN
    NTDH_VN

    Male
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Rất chân thành cám ơn luật sư. Tôi rất cần nhiều ý kiến góp ý thêm nữa. Nhưng nếu sau ly hôn mà người mẹ định đi bước nữa hay xuất khẩu lao động thì tôi có đc quyền khiếu lại nuôi con nữa hay ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #240799   21/01/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3320)
    Số điểm: 21573
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1166 lần
    Lawyer

    Chúc bạn nhận được nhiều ý kiến khác!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    NTDH_VN (31/01/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com