Xin được tư vấn về đất đai, xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #127068 30/08/2011

    tranngochung084

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được tư vấn về đất đai, xây dựng

    Kính thưa Luật sư

    Tôi tên Trần Ngọc Hùng sinh năm 1956. Hiện nay, tôi là chủ sở hữu hai căn nhà liền kề 127A và 129 đường Lê Lợi, phường II, thành phố Bến Tre.

    Trường hợp nhà tôi mua lại chủ củ xây dựng trước năm 1975 (trên 30 năm), trước nay không có tranh chấp, khi được cấp giấy phép xây dựng, tháng 6/2011 tôi tiến hành xây dựng lại nhà như củ, (tức là vẫn chiếm phần không gian phía trên như từ trước) của cống thoát nước công cộng nằm trong lòng giữa nhà tôi (vì hai nhà sinh hoạt chung), không ảnh hưởng đến nhà khác, cũng không đụng đến đường cống, như vậy có được điều chỉnh bởi Điều 15 khoản 1; 2 Thông tư số 24/2009/TT-BXD, hướng dẫn thực hiện Nghị định 23/2009/NĐ-CP này hay không!

    Nếu được tôi phải làm gì, gửi đơn đến các cơ quan nào, xin chân thành cảm ơn Luật sư.

     

     

                                   

     


     
    3802 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #127080   30/08/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10271)
    Số điểm: 58593
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4220 lần
    Lawyer

    Chào Anh
    Trường hợp của anh nếu anh xây dựng theo đúng giấy phép xây dựng được cấp thì không chịu sự điều chỉnh bởi quy định của văn bản mà anh đã viện dẫn
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #127326   31/08/2011

    tranngochung084
    tranngochung084

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa Luật sư

    Hai nhà tôi có 02 giấy quyền sử dụng đất nhưng cách nhau đường cống thoát nước công cộng ở giửa hai nhà liền kề (nhưng cống chạy đến nhà ai người ấy chiếm hết khoản không  từ trước năm 1975 đến nay, không có tranh chấp, cũng không ai có chủ quyền vì là cống công cộng)

    Giấy phép xây dựng chỉ cho trên phần đất có chủ quyền, nên tôi xây dựng phần móng, đà, cột thì đúng giấy phép. Nhưng từ sàn thứ nhất trở lên (ba tấm) tôi liên kết lại hai nhà để sinh hoạt chung, nhưng vậy là chiếm khoản không trên đường cống vào tháng 6/2011.

    Thông tư 24/2009/TT-BXD

    Điều 15. Về xử lý công trình vi phạm trật tự xây dựng đã được xử lý vi phạm trước ngày Nghị định số 23/2009/NĐ-CP có hiệu lực nhưng chưa xử lý dứt điểm

    Như vậy tôi vi phạm tháng 6/2011 có được áp dụng khoản 1,2 điều này hay không?

    Kinh chào Luật sư.

     
    Báo quản trị |