DanLuat 2015

XIN ĐƯỢC TƯ VẤN VỀ BẢO HIỂM XÃ HỘI

Chủ đề   RSS   
  • #298042 19/11/2013

    hocluat91

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN ĐƯỢC TƯ VẤN VỀ BẢO HIỂM XÃ HỘI

    Chào Luật sư,

    Em là sinh viên vừa mới tốt nghiệp ra trường, hiện em đang thử việc tại một doanh nghiệp vừa mới thành lập. Em có rất nhiều vấn đề thắc mắc về chế độ bảo hiểm xã hội, hợp đồng lao động. Kính mong Luật sư tư vấn.

    Cụ thể là:

         Công ty em chính thức đi vào hoạt động vào cuối tháng 9 năm 2013. Nhân viên trong công ty hầu hết là người mới và đang trong giai đoạn thử việc. Tuy nhiên, thời gian thử việc của những nhân viên này khác nhau (có người thử việc 1 tháng, có người thử việc 2 tháng). 

    1. Hiện tại tất cả nhân viên trong khách sạn đã hết thời gian thử việc, nhưng công ty vẫn chưa ký hợp đồng với nhân viên nào (Vì công ty hoạt động chưa ổn định và trong thời gian này thường diễn ra bão lũ nên công ty vẫn chưa sắp xếp được thời gian). Như vậy công ty có vi phạm luật không?

    2. Nếu ngày 26 tháng 11 này công ty ký hợp đồng cùng một lúc với tất cả nhân viên, thì chế độ bảo hiểm xã hội sẽ giải quyết như thế nào? Những nhân viên đã qua giai đoạn thử việc (làm việc chính thức gần 2 tháng), nhưng chưa nhận hợp đồng lao động thì những tháng chưa đăng ký bảo hiểm cho những nhân viên này sẽ giải quyết như thế nào?

    3. Công ty em có 1 nhân viên là mẹ của liệt sĩ nên được hưởng bảo hiểm y tế trọn đời (nhà nước đóng). Vậy công ty có phải trích tiền để nộp bảo hiểm y tế cho nhân viên này nữa không? Nếu không, thì số tiền (3% tiền công) mà doanh nghiệp phải trích nộp bảo hiểm y tế cho nhân viên này sẽ được giải quyết như nào?

    4. Nhân viên đã đóng BHXH bắt buộc, muốn đóng cùng lúc BHXH tự nguyện được không?

     

    Em thật sự cần được tư vấn từ Luật sư. Mong sẽ sớm nhận được tư vấn của Luật sư.

     

    Em xin chân thành cảm ơn.

     
    5691 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298073   19/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    1. ĐỐi với việc Công ty không (chưa) giao kết HĐLĐ là trái với quy định của BLLĐ.  Theo quy định tại Điều 29 BLLĐ:

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    theo K 4, Điều 7 NĐ 44/2003:

    4. Hết thời gian thử việc, người sử dụng lao động thông báo kết quả làm thử cho người lao động. Nếu đạt yêu cầu hai bên phải tiến hành ký kết hợp đồng lao động hoặc người lao động không được thông báo mà vẫn tiếp tục làm việc thì người đó đương nhiên được làm việc chính thức.

    Nên tất cả các nhân viên đều được ký hợp đồng lao động theo quy định trên.

    4. ĐỐi với việc đóng BHXH tự nguyện:

    Theo quy định tại khoản 5, điều 2 LBHXH 2006 thì:

    5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này. (khoản 1 là những người thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc).

    Nên không thể đóng cùng lúc BHXH tự nguyện và bắt buộc mà phải đóng BHXH bắt buộc.

    Những câu còn lại bạn nghiên cứu luật BHXH và các NĐ hướng dẫn of nó và luật bảo hiểm y tế nhé. Mình không rành lắm.

    Trân trọng,

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    hocluat91 (14/12/2013)
  • #298125   19/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn bocluat91.

    Theo quy định thì thời gian thử việc(thường từ 2 tháng trở xuống) nên chưa thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc, nhưng khi được ký HĐLĐ chính thức có thời hạn 3 tháng trở lên là thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc, lúc này thời gian thử việc được tính để truy đóng BHXH.

    Tuy nhiên hiện nay đơn vị thường bỏ qua thời gian thử việc này mà chỉ đóng BHXH từ khi ký HĐLĐ chính thức (vì truy đóng cho thời gian thử việc sẽ bị tính lãi do chậm đóng)

    Đối với người mẹ liệt sỹ: tôi cũng chưa thấy văn bản nào quy định cụ thể trường hợp như thế này. Song theo suy luận của tôi thì bà mẹ này đã được cấp thẻ BHYT do Nhà nước chi trả tiền BHYT, vì vậy không phải đóng BHYT ở đơn vị nữa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    hocluat91 (14/12/2013)

0 Thành viên đang online
-