Xin được tư vấn "Người việt kiều có thể làm giám đốc 2 công ty ?"

Chủ đề   RSS   
  • #272372 28/06/2013

    hongphan1611

    Female
    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được tư vấn "Người việt kiều có thể làm giám đốc 2 công ty ?"

    Xin chào các luật sư!

    Em có một vấn đề rất mong các luật sư có thể giúp đỡ.

    Giám đốc em là Việt kiều Pháp đã mở DNTN tại Vn và hoạt động được 6 năm, do anh đứng tên trên giấy ĐKKD, (có giấy xác nhận là người có quan hệ huyết thống Việt Nam)

    DN em hoạt động bên lĩnh vực TM, kinh doanh quần áo, giày dép. Bây giờ anh muốn mở thêm 1 công ty TNHH kinh doanh bên lĩnh vực nhà hàng, khách sạn và muốn mình là người đứng tên trên giấy phép đó. Em muốn hỏi vậy giám đốc em có thể làm giám đốc 2 công ty được không?,

    Nếu được thì cần những điều kiện và thủ tục gì để thành lập được ạ!

    Rất mong các luật sư giúp đỡ tư vấn dùm em.

    Xin trân trọng cảm ơn!

    Hãy luôn là chính mình. ^^

     
    5252 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272994   02/07/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Chào bạn!

    Với những nội dung bạn cung cấp luật sư tư vấn như sau:

    Giám đốc của công ty bạn không thể là người đại diện theo pháp luật của hai công ty.

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #273367   04/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Về vấn đề của bạn Luật sư Luật Doanh Gia tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp. Đối chiếu quy định tại Khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp thì Giám đốc của bạn không bị hạn chế hay cấm thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam (Công ty TNHH là một loại hình doanh nghiệp).
    • Theo câu hỏi của ban tôi hiểu Giám đốc của bạn đang mở một Doanh nghiệp tư nhân tại Việt Nam và đã hoạt động được 6 năm, Doanh nghiệp tư nhân được quy định tại Chương VI của Luật Doanh nghiệp chỉ hạn chế việc: Mỗi cá nhân chỉ được thành lập 1 Doanh nghiệp tư nhân, chứ không hạn chế thành lập các doanh nghiệp khác.
    • Mặt khác: Tại Điều 116 Luật Doanh nghiệp khi quy định về Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc có nêu: Giám đốc hoặc tổng giám đốc (đối với Công ty cổ phần) không đồng thời làm giám đốc hoặc tổng giám đốc của Doanh nghiệp khác (Công ty cổ phần, Công ty TNHH, Công ty Hợp Danh, Doanh nghiệp tư nhân).

    Căn cứ các quy định pháp luật nêu trên thì Giám đốc của bạn hoàn toàn có quyền thành lập, làm giám đốc của 2 công ty như bạn đã nêu. Trình tự, thủ tục bạn liên hệ với luatdoanhgia.vn để biết rõ về trình tự, thủ tục.

    Chúc bạn thành công!

     Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #273381   04/07/2013

    ngaphampb
    ngaphampb

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Khoản 2 Điều 116 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định rõ: “Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty cổ phần không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác”. Vì vậy:

    1. Nếu một người đang làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của Công ty cổ phần rồi thì không được làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của một công ty khác, nhưng pháp luật không cấm nếu bạn làm Người đại diện theo pháp luật của Công ty khác. Vậy nếu bạn muốn làm người đại diện theo pháp luật thì có thể nếu đăng ký với chức danh: Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch Hội đồng quản trị

    2. Nếu bạn đang làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của một Công ty TNHH thì vẫn có thể làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của Công ty TNHH khácmà pháp luật không cấm

     

    Về thủ tục: Giấy đề nghị Đăng ký doanh nghiệp;

    2. Dự thảo Điều lệ Công ty;

    3. Danh sách thành viên công ty;

    4. Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực:

    - Giấy CMND (hoặc Hộ chiếu) còn hiệu lực đối với thành viên là cá nhân;

    - Giấy CN ĐKKD/Giấy CN ĐKDN đối với thành viên là tổ chức (trừ trường hợp tổ chức là Bộ/UBND tỉnh, thành phố) và kèm theo giấy tờ chứng thực cá nhân, quyết định uỷ quyền của Người đại diện theo uỷ quyền của tổ chức ;

    5. Các giấy tờ khác nếu có đăng ký kinh doanh ngành nghề có điều kiện:

    - Văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền (đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có vốn pháp định).

    - Bản sao hợp lệ Chứng chỉ hành nghề của Giám đốc/Tổng giám đốc và/hoặc các cá nhân khác tương ứng theo quy định của pháp luật chuyên ngành.

    6. Giấy uỷ quyền của người đi nộp hồ sơ trong trường hợp người nộp hồ sơ không phải là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đăng ký.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #273397   04/07/2013

    ngotrunglaw
    ngotrunglaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 232
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn! Mình góp ý tư vấn như sau:

    Về thành lập doanh nghiệp:

    Khoản 2, điều 12 Nghị định 102/2010/NĐ-CP quy định:

    “… Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp doanh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần.”

    Khoản 1, điều 13 Luật doanh nghiệp 2005 được sửa đổi, bổ sung năm 2009 quy định:

    “Tổ chức, cá nhân Việt nam, tổ chức, cá nhân người nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 điều này.”

    Theo thông tin bạn cung cấp, thì Giám đốc là người nước ngoài, đã thành lập DNTN và đang đứng tên Giám Đốc doanh nghiệp này.

    Vì vậy, nếu dùng tư cách cá nhân để thành lập công ty TNHH và đứng tên Giám đốc như mong muốn thì vẫn được phép và pháp luật không cấm nếu không thuộc trường hợp cấm thành lập doanh nghiệp như: bị cấm hành nghề kinh doanh và các quy định pháp luật về phá sản…

     

    Về ngành nghề kinh doanh:

    Theo Phần II – Biểu cam kết về dịch vụ (WTO) thì:

    “Lĩnh vực kinh doanh nhà hàng, khách sạn hạn chế đối với đầu tư nước ngoài trong vòng 8 năm kể từ ngày Việt Nam gia nhập WTO, ngoại trừ việc đầu tư nước ngoài gắn liền với việc đầu tư xây dựng mới (xây dựng mới khách sạn, nhà hàng) hoặc mua lại.”

    Theo thông tin bạn cung cấp, ngành nghề mong muốn là kinh doanh nhà hàng, khách sạn. Đây là ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Căn cứ vào quy định trên và ngày Việt Nam chính thức gia nhập WTO là 11/1/2007.

    Vì vậy, khi thành lập doanh nghiệp kinh doanh lĩnh vực này phải thuộc trường hợp gắn liền việc đầu tư xây dựng mới (xây dựng mới khách sạn, nhà hàng) hoặc mua lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #273519   04/07/2013

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1423
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 65 lần


    chào bạn,

    Theo những thông tin bạn đã cung cấp, tôi có ý kiến tư vấn như sau:

    Về vấn đề thành lập công ty TNHH,

    Pháp luật doanh nghiệp (luậ doanh nghiệp và văn bản liên quan) không cấm người đại diện của DNTN làm người đại diện của công ty TNHH khác,

    Người đại diện doanh nghiệp tư nhân đã thỏa mãn mọi vấn đề quy định tại điều 13 LDN cho nên người này hoàn toàn có thể là người đại diện công ty TNHH.

    "chúng ta được làm những gì mà pháp luật không cấm"

    Điều 116 DN quy định: "Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác". Điều luật này áp dụng cho loại hình doanh nghiệp công ty cổ phần.

    Về ngành nghề kinh doanh: bạn tham khảo quyết đinh 10, quyết định 337 và nói rõ hơn ngành nghề kinh doanh để được tư vấn cụ thể hơn.

    Bạn cứ đi đăng ký thành lập công ty TNHH bình thường.

    thân !

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com