DanLuat 2015

Xin được tư vấn ( làm thêm ko đc tính lương, làm ngày chủ nhật nghỉ bù)

Chủ đề   RSS   
  • #379426 16/04/2015

    anh.duong

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin được tư vấn ( làm thêm ko đc tính lương, làm ngày chủ nhật nghỉ bù)

    xin cho hỏi. em làm cho công ty đi làm tăng ca không được tính lương 150% vào ngày thường, Đi làm ngày chủ  nhật thì công ty cho nghỉ bù vào ngày khác. Cái này không có trong hợp đồng và trong nội quy của công ty. Mọi người tự ngầm hiểu là như vậy . em Cũng biết cái này ko đúng . nhưng mong muốn được tư vấn để hiểu kỹ hơn về cái sai này của cty

     
    2419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #379754   18/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn muốn được tư vấn cụ thể cái gì ?

    Cách tốt nhất là bạn tìm luật lao động, và đọc kỹ chương về tiền lương.

     
    Báo quản trị |  
  • #379764   18/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Mình chưa hiểu ý của bạn là gì, bạn có thể nói cụ thể?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #380928   25/04/2015

    ls.tqnhan
    ls.tqnhan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2009
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Theo như bạn nói thì mình tạm hiểu như sau:

    1. Bạn làm tăng ca (làm thêm giờ): Công ty không tính đúng quy định.

    2. Bạn làm ngày chủ nhật: Công ty không tính lương ngày chủ nhật theo quy định mà sắp xếp cho bạn nghỉ vào ngày khác.

    Theo quan điểm của mình như sau:

    VẤN ĐỀ 1. Công ty bạn đã thực hiện không đúng quy định.

    Điều 97 - BLLĐ 2012. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    VẤN ĐỀ 2: CHƯA XÁC ĐỊNH CÔNG TY BẠN THỰC HIỆN ĐÚNG HAY SAI DO BẠN CUNG CẤP KHÔNG ĐẦY ĐỦ NỘI DUNG

    Điều 110 - BLLĐ 2012 . Nghỉ hằng tuần

    1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

    Bạn cần xem lại Nội quy của bạn có quy đinh: "Ngày chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần không? Nếu không thì là ngày nào? Nếu quy định là Ngày chủ nhật là ngày nghỉ hàng tuần mà có quy định thêm câu Công ty có thể xem xét Sắp xếp ngày nghỉ hàng tuần khác ngày nêu trên tùy theo tình hình hoạt động sản xuất kinh doanh của Cty thì Cty không vi phạm bạn nhé"

    Đây là vài ý kiến của mình.

    Mong các bạn đóng góp thêm.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-