Xin được luật sư tư vấn về thủ thủ tục thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #7695 18/11/2009

    linkanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được luật sư tư vấn về thủ thủ tục thừa kế?

    Kính gửi luật sư:

    Bố tôi hiện có 2 mảnh đất và đã viết tay bản thừa kế cho chúng tôi (Cho 4 anh em tôi), tôi được ghi thừa kế 1 mảnh 200m2 và 1 mảnh 1000m2 chia đều cho 3 anh chị còn lại, nhưng bản thừa kế hiện giờ chưa xin dấu và chưa có người làm chứng (Bố tôi tự viết tay và ký thôi),

    Vậy tôi muốn hợp pháp văn bản thừa kế này thì cần xin dấu của ủy ban xã và cần những gì để xin dấu hợp pháp, có cần người làm chứng cho bản thừa kế này không? (Tôi nghe nói nếu muốn xin dấu ủy ban xã cho biên bàn thừa kế cần có bản gốc của sổ đỏ, vậy nếu không có sổ đỏ ở thời điểm hiện thời thì Ủy bản có đóng dấu cho bản thừa kế bố tôi viết không?)

    Một vấn đề nữa là hiện nay bố tôi lấy vợ 2 và đăng ký kết hôn với người này sau thời gian bố tôi viết thừa kế cho chúng tôi (Tại thời điểm kết hôn với vợ 2, bản thừa kế chưa được đóng dầu)

    Vậy trong trường hợp này nếu bố tôi và người vợ 2 của bố tôi ly dị thì người vợ 2 của bố tôi có được thừa hưởng hoặc chia tài sản 2 mảnh đất mà bố tôi đang có từ trước không?

    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 13/10/2010 09:10:22 AM Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 13/10/2010 09:09:26 AM
     
    3919 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7696   18/11/2009

    LsNongMinhDuc
    LsNongMinhDuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2009
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chao bạn!

    Theo quy định tại Điều 655 Bộ Luật dân sự thì di chúc viết tay không cố người làm chứng thì phải tuân thủ các quy định tại Điều 653 Bộ luật dân sự, nội dung như sau:

    Nội dung của di chúc bằng văn bản  

    1. Di chúc phải ghi rõ:

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản;

    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

    Như vậy nếu di chúc của cha anh tuân thủ quy định trên thì đã có hiệu lực.

    Thứ hai:

    Việc cha anh kế hôn với người vợ sau là hôn nhân hợp pháp tuy nhiên đối với những tài sản được tạo lập trước khi hôn nhân là tài sản riêng của cha anh. Do đó, khi li dị người vợ sau này không được quyền đòi chia (trừ trường hợp cha anh đồng ý đó là tài sản chung).

    Chúc anh vui

    Luật sư Nông Minh Đức
    ĐT: 0988796368

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: