DanLuat 2015

Xin được hỏi Luật sư : Không đăng ký kết hôn Bố có được quyền nuôi con không ?

Chủ đề   RSS   
  • #189638 29/05/2012

    nguyenhongthiennhan

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được hỏi Luật sư : Không đăng ký kết hôn Bố có được quyền nuôi con không ?

    Tôi (là ngươi miền Bắc 28t)và vợ tôi(là người miền Nam22t) cưới nhau nhưng không đăng ký kết hôn và đã có một em bé 12 thánng tuổi,do bên nhà vợ phân biệt và ghét người miền Bắc như tôi còn vợ tôi có tièn thì vui không tiền cũng gần như không còn tình nghĩa,nên cuộc sống ngày càng tệ hơn cuối cùng tôi đã quyết định chia tay.Sau khi chia tay phía bên nhà vợ đã đi làm giấy khai sinh mới cho con tôi mang họ mẹ mặc dù trước đó gia đình tôi đã làm giấy khai sinh cho cháu rồi và cấm không cho tôi được gặp con.Vậy cho tôi hỏi luật sư nếu sau này con tôi được hơn 3 tuổi tôi muốn được quyền nuôi con thì có được không?xin cảm ơn

     
    3204 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189670   29/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

             Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau
             Theo hướng dẫn tại Mục 3 Nghị qyết 35/2000/QH10 về thi hành Luật hôn nhân và Gia đình như sau: 

              3. Việc áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 11 của Luật này được thực hiện như sau:

    a) Trong trường hợp quan hệ vợ chồng được xác lập trước ngày 03 tháng 01 năm 1987, ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 1986 có hiệu lực mà chưa đăng ký kết hôn thì được khuyến khích đăng ký kết hôn; trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì được Tòa án thụ lý giải quyết theo quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

     b) Nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03 tháng 01 năm 1987 đến ngày 01 tháng 01 năm 2001, mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm, kể từ ngày Luật này có hiệu lực cho đến ngày 01 tháng 01 năm 2003; trong thời hạn này mà họ không đăng ký kết hôn, nhưng có yêu cầu ly hôn thì Tòa án áp dụng các quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.

    Từ sau ngày 01 tháng 01 năm 2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng;

    c) Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 trở đi, trừ trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 3 của Nghị quyết này, nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn, đều không được pháp luật công nhận là vợ chồng; nếu có yêu cầu ly hôn thì Tòa án thụ lý và tuyên bố không công nhận quan hệ vợ chồng; nếu có yêu cầu về con và tài sản thì Tòa án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết.
            Trích Điều 17 Luật Hôn nhân và gia đình  

    Điều 17. Hậu quả pháp lý của việc hủy kết hôn trái pháp luật

    1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên nam, nữ phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

    2. Quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn.

    3. Tài sản được giải quyết theo nguyên tắc tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó; tài sản chung được chia theo thỏa thuận của các bên; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết, có tính đến công sức đóng góp của mỗi bên; ưu tiên bảo vệ quyền lợi chính đáng của phụ nữ và con.

              Về nguyên tắc việc theo quy định tại Khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình

              Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.

               Nhưng nếu bạn chứng minh người mẹ không có khả năng tài chính, không đủ điều kiện để chăm sóc chu đáo cho con đảm bảo tốt nhất cho sự phát triển về thể chất và tinh thần của con thì tòa án sẽ căn cứ đẻ xem xét việc giao con cho bố hay cho mẹ.
              

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nguyenhongthiennhan (30/05/2012)
  • #190052   30/05/2012

    nguyenhongthiennhan
    nguyenhongthiennhan

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần




    Rất cảm ơn luật sư đã tư vấn


     
    Báo quản trị |  
  • #189868   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

             Chào bạn! Việc thay đổi tên họ trong giấy khai sinh theo quy định tại Nghị định 158/2005 về quản lý hộ tịch thuộc thẩm quyền của chính quyền xã, phường, thị trấn, khi làm thủ tục thay đổi họ tên thì cán bộ tư pháp xã phường phải lưu hồ sơ hành chính. Do vậy, khi bạn làm đơn giải quyết tranh chấp quyền nuôi con bạn có thể yêu cầu tòa án gửi công văn yêu cầu nơi mà đăng ký khai sinh lần đầu, và nơi đăng ký khai sinh lần 2 (thay đổi tên họ) của con bạn cung cấp giấy tờ tài liệu.
                Bạn căn cứ bản án, hoặc quyết định công nhận ly hôn của tòa án
                - Yêu cầu xét nghiệm ADN

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #190054   30/05/2012

    nguyenhongthiennhan
    nguyenhongthiennhan

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi rỏ hơn: con em đã có giấy khai sinh mang họ bố nhưng sau khi chia tay với vợ em gia đình cô ấy đã chủ động đi làm giấy khai sinh mới mang họ mẹ + với (em không đăng ký kết hôn). Vậy sau này khi dành quyền nuôi con e làm sao để chứng minh e là bố đứa bé? (hiện nay gia đình cô ấy cấm không cho em được gặp em bé ,còn cô ấy thì thu nhập 2.5 triẹu không đủ nuôi con
     
    Báo quản trị |  
  • #190084   30/05/2012

    nguyenhongthiennhan
    nguyenhongthiennhan

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #190130   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

          không có gì đâu bạn!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-