DanLuat 2015

xin được giải đáp về việc làm hộ chiếu

Chủ đề   RSS   
  • #385038 25/05/2015

    ninojp

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin được giải đáp về việc làm hộ chiếu

    tôi bị khởi tố và bị phạt án treo vào ngày 26/2/2014.thời gian án treo là 1 năm và thời gian thử thách là 24 tháng.hiện tại bây giờ tôi đã hoàn thành án treo 1 năm!! trong thời gian thử thách này tôi có đươc cấp hộ chiếu để xuất ngoại hay không?? 

    Tôi có đọc những điều quy định nhưng tôi không hiểu lắm!!nếu được thì cần làm những gì để có thể được cấp hộ chiếu??Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của cơ quan

     
    3512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385095   26/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4054 lần


    Chào bạn ninojp,

    Theo Khoản 2 Điều 60 Bộ luật hình sự 1999:

    Trong thời gian thử thách, Toà án giao người  được hưởng án  treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

    Như vậy, thời gian này bạn vẫn phải chịu sự giám sát của chính quyền địa phương hoặc cơ quan tổ chức nơi bạn làm việc. Vì thế sẽ bị hạn chế quyền, nên việc cấp hộ chiếu sẽ không được thực hiện.

     
    Báo quản trị |  
  • #385109   26/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Đúng như bạn nguyenanh92 nói thì trường hợp của bạn chưa được phép xuất cảnh. Tôi xin bổ sung thêm cơ sở pháp lý liên quan đến trường hợp của bạn: theo quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP, cụ thể:

    "Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
    1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.
    2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.
    3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.
    4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
    5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.
    6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.
    7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ."
     
    Cần lưu ý rằng, việc chấp hành xong bản án hình sự là chấp hành cả hình phạt và nghĩa vụ dân sự và đã được xoá án tích thì mới có thể khôi phục toàn quyền công dân, trong đó có quyền xuất cảnh (du lịch).
     
    Báo quản trị |