Xin chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở

Chủ đề   RSS   
  • #542949 01/04/2020

    Xin chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở

    Chào các Luật sư, tôi có vấn đề muốn được tư vấn như sau:

    Gia đình tôi hiện nay đang có một mảnh đất diện tích 200m2 ở quê, trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì mảnh đất này là đất trồng cây lâu năm. Nay gia đình chúng tôi không có nhu cầu canh tác nông nghiệp nữa nên muốn chuyển sang đất ở để chia cho con cháu. Luật sư cho tôi hỏi là gia đình chúng tôi có cần phải xin Nhà nước để chuyển thành đất ở không và nếu có thì thủ tục phải tiến hành như thế nào?

     

     
    518 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenthuyhien155@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542967   01/04/2020

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 404 lần
    Lawyer

    Chào bạn, về các nội dung mà bạn thắc mắc, Luật sư Đào Thị Liên – Công ty Luật Tiền Phong có những giải đáp như sau:

    1. Có phải xin phép cơ quan nhà nước khi chuyển mục đích sử dụng đất không?

    Luật Đất đai quy định rất cụ thể các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Đối với đất trồng cây lâu năm là một loại đất nông nghiệp, khi chuyển mục đích thành đất ở, tức là đất phi nông nghiệp thì phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước.

    Đây là trường hợp quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai năm 2013.

    Tuy nhiên, việc chuyển đất trồng cây lâu năm không chỉ dựa trên nhu cầu của chủ sử dụng đất mà còn phụ thuộc vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm và hạn mức giao đát ở của địa phương. Bạn có thể xem bản đồ kế hoạch sử dụng đất và các văn bản liên quan khác của địa phương mình để nắm được nội dung này.

    2. Hồ sơ, thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất

    Thành phần hồ sơ theo quy định bao gồm:

    Đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất;

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của thửa đất muốn chuyển đổi mục đích sử dụng;

    Bản sao sổ hộ khẩu và CMND/CCCD của chủ sử dụng đất.

    Quy trình thực hiện:

    Bước 1: Nộp và hoàn thiện hồ sơ

    Cá nhân, hộ gia đình chuẩn bị hồ sơ và nộp cho cơ quan tiếp nhận là Phòng Tài nguyên và Môi trường.

    Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, trong thời hạn 03 ngày làm việc thì cơ quan tiếp nhận phải thông báo người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ

    Bước 2: Thẩm định, xác minh, hướng dẫn nộp tiền

    Khi nhận đầy đủ hồ sơ, Phòng Tài nguyên và Môi trường sẽ tiến hành thẩm tra hồ sơ, xác minh thực địa và thẩm địnhh nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất.

    Trong quá trình dề nghị phê duyệt hồ sơ, cơ quan này sẽ có thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ thực hiện nghĩa vụ tài chính. Về nội dung này, Luật sư sẽ giải đáp kỹ hơn ở phần sau.

    Bước 3: Trả kết quả giải quyết hồ sơ

    Phòng Tài nguyên và Môi trường trao quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng UBND cấp huyện và chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính cho hồ sơ đủ điều kiện. Trong trường hợp không đồng ý cho chuyển mục đích sử dụng đất thì phải có văn bản trả lời cho các cá nhân, hộ gia đình.

    Bước 2 và bước 3 của quy trình được thực hiện trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận đầy đủ hồ sơ.

    3. Tiền sử dụng đất phải nộp khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất

    Đối với hộ gia đình, cá nhân khi xin chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Để dễ hình dung, bạn đọc có thể áp dụng công thức sau đây:

    Tiền sử dụng đất phải nộp = Tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở - Tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp

    Ngoài ra, nếu gia đình bạn được phép chuyển mục đích sử dụng đất mà có khó khăn về tài chính và muốn trả dần thì khi nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất cần có đơn đề nghị kèm theo. Số tiền sử dụng đất sẽ được thu dần trong thời hạn tối đa là 05 năm. Đây là chính sách ưu đãi của nhà nước dành cho các cá nhân có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất mà chưa có điều kiện về tài chính.

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |