Xin chủ quyền cho nhà không có giấy tờ?

Chủ đề   RSS   
  • #80874 25/01/2011

    thuysinhthaiphien

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chủ quyền cho nhà không có giấy tờ?

    Bố Thủy đã mất chỉ còn mẹ và 4 đứa con và ngôi nhà nhưng ngôi nhà ấy không có giấy tờ gì để làm van bản xin cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu và sử dụng đất ở mặc dù bố mẹ Thủy đã sống ở đó 4,5 mươi năm và đều có nộp thuế nhà đất hằng năm

    Giờ làm thế nào để được xin cấp giấy chứng nhân quyền sở hữu và sử dụng nhà và đất. Thủ tục bắt đầu từ đâu. Mẹ Thủy đang sống ở thị trấn

     
    4786 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80981   26/01/2011

    nguyenduclam
    nguyenduclam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2010
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn nên đến UBND phường tại nơi BĐS tọa lạc để nhờ huớng dẫn cụ thể thủ tục cấp Giấy chủ quyền, theo tôi nhà , đất sử dụng ổn định lâu dài, không có tranh chấp, không thuộc diện quy hoạch, giải tỏa  và nhà đất được tạo LẬP TRƯỚC KHI CÓ QUY HOẠCH thì sẽ được cấp giấy chủ quyền.

    Bạn nên lưu giữ lại tất cả biên lai thuế mà nhà bạn đã nộp, vì đây là cơ sở pháp lý để chứng minh mốc thời gian nhà bạn được tạo lập từ lúc nào để nhà nước cấp chủ quyền nhà cho bạn.

    Vài dòng chia sẻ cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenduclam vì bài viết hữu ích
    admin (26/01/2011)
  • #81284   28/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 53 lần


    Có thể trường hợp của bạn sẽ được cấp Giấy chứng nhận theo khoản 3 Điều 49 Luật đất đai 2003 về trường hợp cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người đang sử dụng đất. Bạn có thể tham khảo các căn cứ sau đây tại Điều 50 Luật hôn nhân gia đình 2003:

    3. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn ở miền núi, hải đảo, nay được Uỷ ban nhân dân xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    4. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    6. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này nhưng đất đã được sử dụng từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ.
    Việc gia đình thủy có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không còn phụ thuộc nhiều yêu tố nữa bạn à.
    Thân chào!!!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |