DanLuat 2015

Xin cho tôi một lời khuyên

Chủ đề   RSS   
  • #144176 31/10/2011

    Ply85BP

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho tôi một lời khuyên

    Chồng mình bị tai nạn do bị xe ô tô con 5 chỗ đánh lái bất ngờ để tránh một 01 chiếc xe máy băng qua đường, nên xe máy của chồng mình chạy phía sau lên bị qẹt phải kính chiếu hậu xe té xuống đường bị dập tuỷ cổ dấn tới bị yếu tứ chi và dập lá lách phải cắt bỏ. Chồng mình đi giám định lên đến 97% thương tật tạm thời. Đến nay chồng mình cũng đã tự vệ sinh cho bản thân được rồi, đi đứng, cầm nắm cũng đã ổn nhưng còn yếu chưa làm được những động tác khó, linh động. Bên kia họ đã đưa cho mình số tiền từng lần cụ thể như sau:
    + Ngày 26/3: 4 trđ
    + Ngày 28/3: 3trđ
    + Ngày 08/4: 2trđ
    + Ngày 26/5: 25trđ
    + Ngày 29/6: 20trđ
    Tổng cộng là 54trđ
    Nay họ muốn bãi nại đưa cho mình them 50trđ nữa.
    Nên mình xin được hỏi luật sư và các anh chị cho mình biết mình có làm đơn bãi nại ko? Vợ chồng mình có 01 con nhỏ đến nay bé được 15 tháng. Tính đến nay chồng bị tai nạn được 07 tháng. Lúc lai xe chồng minh có uống 01 trai bia khi ghé quan ăn cơm. Mong được hồi đáp. Xin chân thành cảm ơn.
     
    2604 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144278   31/10/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Xin chào bạn, trước hết tôi xin gửi lời hỏi thăm chân thành đến chồng bạn, chúc anh nhà sớm bình phục sức khỏe. Tôi xin phép được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    Tại Điều 604 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường: “Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhận phẩm, uy tín, tài sản, quyền lợi ích hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”.

    Theo đó, tại Điều 609 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định bồi thường thiệt hại trong trường hợp sức khỏe bị xâm phạm như sau:

    Khoản 1 - Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm: - Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

    Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại,nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

    Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

    Khoản 2 - Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên tự thoả thuận, nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do nhà nước quy định.”

    Như vậy, việc người điều khiển xe ô tô con có lỗi mà gây thiệt hại đến sức khoẻ của chồng bạn thì chồng bạn sẽ được bồi thường thiệt hại theo quy định nêu trên.

    (Ngoài ra, bạn đọc có thể tham khảo các quy định tại Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP ngày 08 tháng 7 năm 2006 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng).


    Trong trường hợp của bạn, thì phía gây tai nạn cũng đã chủ động nhận lỗi và bồi thường thiệt hại, phía bên họ cũng đã có thiện chí như vậy thì bạn cũng nên bãi nại, tránh để hai bên có hiềm khích về sau. Tuy nhiên, gia đình bạn có thể yêu cầu họ bồi thường thêm 1 số tiền lớn hơn 50 triệu nếu phía họ đồng ý, và cho hỏi chồng bạn có bị mất khả năng lao động hoàn toàn không, hay vẫn có khả năng làm việc?. Theo tôi, tốt nhất là bãi nại.
    Trân trọng

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #144315   31/10/2011

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (579)
    Số điểm: 3693
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 180 lần


    Chào bạn,
    việc giám định tỷ lệ thương tích 95 % theo tôi là quá nặng nề cho gia đình bạn rồi. Nếu chồng bạn là lao động chính nuôi sống cả nhà thì khoảng tiền mà bên kia bồi thường 63 triệu đồng là quá ít không đủ chi phí cấp cứu chữa bệnh và phục hồi chức năng cho chồng bạn. Nay họ bồi thường thêm 50 triệu nữa cũng không thấm tháp vào đâu. Việc đầu tiên để có thêm tiền chi phí điều trị cho chồng bạn và bồi thường các khoản khác như: tổn thất tinh thần, thiệt hại do không lao động được, chi phí tiền mua sữa cho con nhỏ trong lúc chồng bạn bị tai nạn... , Nói chung bạn nên làm căng với phía gây tai nạn để yêu cầu bồi thường cao hơn. Ngược lại nếu gia đình cảm thấy khoảng tiền đó đủ trang trải chi phí sau này, chi phí điều trị chồng bạn, bù đắp tổn thất thiệt hại cho gia đình trong suốt thời gian qua thì cũng nên chấp nhận.
    Cập nhật bởi hoadainhan1 ngày 31/10/2011 02:12:29 CH Cập nhật bởi hoadainhan1 ngày 31/10/2011 02:12:01 CH

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |