DanLuat 2015

XIN CHO EM HỎI VỀ XÁC ĐỊNH CHẾ ĐỘ TỬ TUẤT

Chủ đề   RSS   
  • #241251 23/01/2013

    bichvanna

    Mầm

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    XIN CHO EM HỎI VỀ XÁC ĐỊNH CHẾ ĐỘ TỬ TUẤT

    Chị nguyễn thị Bình làm việc tại nhà máy pin Văn Điển từ năm 1983.năm 200 chị bị nhiễm độc chì,qua giám định chị bị suy giảm 60% khả năng lao động.sau một năm điều trị,chị được hưởng trợ cấp thương tật hàng tháng,đồng thời lãnh đạo nhà mayschuyeenr chị sang làm nhân viên phục vụ vì sức khỏe chị khong còn khả năng đáp ứng công việc cũ. tháng 12/2002 bệnh của chị tái phat phải điều trị 4 tháng,kết quả giám định lại chị bị mất  65% khả năng lao động.vì lý do sức khỏe,chị Bình yêu cầu nhà máy giải quyêt cho về hưu (lúc này chị mới 49 tuổi).Trong khi chờ hoàn tất thủ tục để hưởng các khoản trợ cấp cho thời gian điều trị và chế dộ hưu trí,tháng 5/2006 chị bình bị tai nạn giao thông chêt. Chị Bình có bố,mẹ chồng 80 tuổi là cán bộ  về hưu,một con trai 17 tuổi đang học lớp 11. giải quyêt chế độ cho các đối tượng liên quan trong vụ viêc này?

    Theo em hiêu thì trong trương hợp của chị Bình.trong lúc chờ hoàn tất thủ tục tức là chị Bình đã kí hêt giấy tờ chỉ chờ sổ hưu.chị Bình có bố, mẹ chông 80 tuổi là cán bộ về hưu nên không đươc hưởng chế độ.vậy còn đứa con 17 tuổi đang học lớp 11 có được hưởng chế dộ tử tuất không?tại vì trường hợp của chị Binh là chưa thực sự là được về hưu chính thức,nếu đứa con 17 tuổi được hưởng chế độ thì như thế nào ah!  Em xin cảm ơn rất nhiều.

     
    3491 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241967   26/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13284)
    Số điểm: 91791
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn hãy đọc kỹ điều 64 luật BHXH sẽ có câu trả lời.

     
    Báo quản trị |  
  • #242072   27/01/2013

    bichvanna
    bichvanna

    Mầm

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    em xin cảm ơn nhiều,nhưng tại vì trường hợp này trong lúc  đang chờ hoàn tât thủ tục thì bị tai nạn vậy những đối tượng liên quan có đượ hưởng các chế độ không? em  có đọc điều 64 luật BHXH rồi,nhưng em chưa rõ về trường hợp trên,vây xin hỏi luật sư có thể nói rõ vấn đề trên giùm em với.em xin cảm ơn nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #242081   27/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13284)
    Số điểm: 91791
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    Bạn xem nhé

     

    Điều 64. Các trường hợp hưởng trợ cấp tuất hằng tháng

    1. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 63 của Luật này thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân được hưởng tiền tuất hằng tháng:

    a) Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ mười lăm năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

    b) Đang hưởng lương hưu;

    c) Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    d) Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

    2. Thân nhân của các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng, bao gồm:

    a) Con chưa đủ mười lăm tuổi; con chưa đủ mười tám tuổi nếu còn đi học; con từ đủ mười lăm tuổi trở lên nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    b) Vợ từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên hoặc chồng từ đủ sáu mươi tuổi trở lên; vợ dưới năm mươi lăm tuổi, chồng dưới sáu mươi tuổi nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

    c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu từ đủ sáu mươi tuổi trở lên đối với nam, từ đủ năm mươi lăm tuổi trở lên đối với nữ;

    d) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ hoặc cha chồng, mẹ vợ hoặc mẹ chồng, người khác mà đối tượng này có trách nhiệm nuôi dưỡng nếu dưới sáu mươi tuổi đối với nam, dưới năm mươi lăm tuổi đối với nữ và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.

    Thân nhân quy định tại các điểm b, c và d khoản này phải không có thu nhập hoặc có thu nhập hằng tháng nhưng thấp hơn mức lương tối thiểu chung.

    Như vậy chị Bình đã đóng BHXH trên 15 năm và chưa hưởng BHXH một lần nên con chị được hưởng tiền tuất cho đến khi đủ 18 tuổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #242163   28/01/2013

    bichvanna
    bichvanna

    Mầm

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 4 lần


    Da!em xin cảm ơn luật sư nhiều a!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-