DanLuat 2015

xin cho e hỏi về vấn đề nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #295344 04/11/2013

    louis2205

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cho e hỏi về vấn đề nghĩa vụ quân sự

    Xin chào luật sư!

    cho e hỏi ,hiện tại e đang học lớp 12 ,sinh tháng 9 năm 1996 ,e mới 17 tuổi ,nhưng theo luật nghĩa vụ quân sự mới thì ,năm sau e 18 tuoi , nếu e thi tại học mà nhận được giấy gọi nhập nghũ trước thì e phải đi nghĩa vụ quân sự phải ko luật sư,còn trường hợp e nhận được giấy nhập học trước thì e phải lên báo cáo với phường đội để được hoãn nghĩa vị quan sự ,e ko hiểu cho lắm ,xin luật sư giải thích dùm e .làm sao e biết được là bên nào gọi trước ,và thủ tuc ra sao ??

     

    còn 1 vấn đề nữa là hiện tại e đang bị suy dinh dưỡng cấp độ 1 ,nặng 45kg ,cao khoảng 1m65 thì có đủ điều kiện để nhập ngũ ko luật sư ?

    e chân thành cảm ơn luật sư

     
    1933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295473   05/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 601
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp này bạn xem tại Luật Nghĩa vụ quân sự sửa đổi 2005

    Điều 12

    Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi

    Trường hợp này nếu bạn chưa đủ 18 tuổi mà bị gọi đi khám thì bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi lên Ban chỉ huy quân sự địa phương nha.

     
    Báo quản trị |