Xin cho biết Các căn cứ quy định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Luật đất đai năm 1993?

Chủ đề   RSS   
  • #365230 28/12/2014

    HTK_TNP

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2008
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho biết Các căn cứ quy định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo Luật đất đai năm 1993?

    Xin cho biết Các quy định về căn cứ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ctheo Luật đất đai năm 1993 ? Tại Điều 2 Luật đất đai năm 1993 quy định: "1. Người sử dụng đất ổn định, được UBND xã, phường thị trấn xác nhận thì được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất..."

    Vậy xin hỏi: thế nào là ổn định? Xét là xét cái gì?  Đất đưa vào Tập đoàn 1981. Nắm 1986 Tập đoàn giải thể. Ngay sau đó, người đưa đất vào Tập đoàn liên tục gửi đơn khiếu nại đòi lại đất (người có trách nhiệm đương thời có xác nhận sự khiếu nại này) mà chưa được trả , nhưng năm 1998 UBNDQ cấp giấy chứng nhận cho người được Tập đoàn giao cho sử dụng trước đây.

    Như vậy việc cấp giấy chứng nhận trong trường hợp này có đúng không? Nếu đúng ( hoặc sai ) là theo quy định nào?

    Xin các Luật sư để chút thời gian tư vấn giúp. Tôi cảm ơn nhiều. kieuht@yahoo.com.vn

     

    Cập nhật bởi HTK_TNP ngày 28/12/2014 05:22:10 CH Cập nhật bởi HTK_TNP ngày 28/12/2014 05:19:24 CH
     
    2898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368773   23/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn xem quy định tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai

    Điều 21. Căn cứ xác định việc sử dụng đất ổn định

    1. Sử dụng đất ổn định là việc sử dụng đất liên tục vào một mục đích chính nhất định kể từ thời điểm bắt đầu sử dụng đất vào mục đích đó đến thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc đến thời điểm quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp chưa cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận).

    2. Thời điểm bắt đầu sử dụng đất ổn định được xác định căn cứ vào thời gian và nội dung có liên quan đến mục đích sử dụng đất ghi trên một trong các giấy tờ sau đây:

    ...

    Bạn xem nếu đáp ứng điều kiện trên thì việc cấp đất là đúng quy định.

     
    Báo quản trị |