Xin chào luật sư, việc chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #403617 22/10/2015

    Xin chào luật sư, việc chia thừa kế trong trường hợp này như thế nào?

    Tháng 1/7/2001, anh A và chi B được UBND xã X huyện Y tỉnh H tiến hành đăng ký kết hôn và cấp giấy chứng nhận kết hôn. Việc kết hôn xảy ra khi anh A 21 tuổi và chị B 16 tuổi. Trong quá trình chung sống, anh chị có một con chung là K và khối tài sản chung trị giá khoảng 100 triệu đồng. - Tháng 02/2003, anh A bị tai nạn dẫn đến tử vong. Tháng 1/7/2003, khi tiến hành phân chia di sản thừa kế dẫn đến tranh chấp. - Những người thừa kế di sản anh A không thừa nhận quyền thừa kế của chị B, vì họ cho rằng anh A và chị B là kết hôn trái pháp luật, không phải là vợ chồng. Chị B lại cho rằng chị là vợ của anh A nên chị là hàng thừa kế thứ nhất. Theo luật sư chị B có được quyền thừa kế di sản của anh A không? Vì sao?
    Cập nhật bởi rohokgialai ngày 22/10/2015 11:18:33 PM
     
    5749 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403652   23/10/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Quan hệ hôn nhân giữa anh A và chị B được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn. Bởi vậy về nguyên tắc, chị B thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

    Việc xác định cấp Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn cho anh A và chị B đúng hay sai, huỷ hay không huỷ quan hệ hôn nhân đó do Toà án xem xét và quyết định. Mọi cá nhân khác không có thẩm quyền phán xét. Tuy nhiên, hiện anh A đã chết, không hệ hôn nhân đương nhiên hết hiệu lực và Toà án cũng không còn cơ sở để tuyên huỷ quan hệ hôn nhân đó; nên về nguyên tắc chị B vẫn là vợ của anh A và thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định.

    Sự việc trên có thể có nhiều luồng quan điểm khác nhau, riêng tôi thì có quan điểm pháp lý nêu trên.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý tại Website của Luật Huy Thành 

    Cảm ơn bạn đã tham vấn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathuythanh vì bài viết hữu ích
    rohokgialai (24/10/2015)
  • #403775   24/10/2015

    ..

    Cảm ơn luật sư đã tư vấn.
     
    Báo quản trị |  
  • #403664   23/10/2015

    Bạn có thể tham khảo điểm d1, khoản 2 Nghị quyết 02/2000/NQ-HDTP ngày 23/12/2000

    "d.1. Đối với những trường hợp kết hôn khi một bên hoặc cả hai bên chưa đến tuổi kết hôn là vi phạm điều kiện kết hôn quy định tại điểm 1 Điều 9. Tuy nhiên, tuỳ từng trường hợp mà quyết định như sau:

    - Nếu đến thời điểm có yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật mà một bên hoặc cả hai bên vẫn chưa đến tuổi kết hôn thì quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    - Nếu đến thời điểm có yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật cả hai bên tuy đã đến tuổi kết hôn, nhưng cuộc sống của họ trong thời gian đã qua không có hạnh phúc, không có tình cảm vợ chồng, thì quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    - Nếu đến thời điểm có yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật cả hai bên đã đến tuổi kết hôn, trong thời gian đã qua họ chung sống bình thường, đã có con, có tài sản chung thì không quyết định huỷ việc kết hôn trái pháp luật. Nếu mới phát sinh mâu thuẫn và có yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn thì Toà án thụ lý vụ án để giải quyết ly hôn theo thủ tục chung."

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #403820   24/10/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Cám ơn bạn

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com