Xin chào các luật sư, tôi có vấn đề muốn hỏi về chuyển đổi ki ốt kinh doanh tại chợ

Chủ đề   RSS   
  • #523107 12/07/2019

    nabecojsc

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin chào các luật sư, tôi có vấn đề muốn hỏi về chuyển đổi ki ốt kinh doanh tại chợ

    Mẹ tôi  đang thuê 1 ki ốt kinh doanh tại chợ cùng chị A buôn bán 2 mặt hàng khác nhau trong cùng ki ốt đó. Hiện nay, chủ ki ốt đã quyết định bán là cho mẹ tôi và chị A ki ốt. Vì vậy, tôi muốn hỏi thủ tục chuyển đổi như thế nào? Có thể  để tên cả mẹ tôi và chị A đồng sở hữu hay không? Mẹ tôi sẽ được UBND phường cấp giấy chứng nhận sử hữu ki ốt hay đợp đồng chuyển nhượng quyền cho thuê ốt ?

    Xin các luật sư tư vấn giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    1085 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nabecojsc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523132   13/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Bạn sang nhượng kiốt kinh doanh tại chợ chính là một hình thức chuyển quyền sử dụng đất. Khoản 10, Điều 3, Luật Đất đai 2013 quy định: “Chuyển quyền sử dụng đất là việc chuyển giao quyền sử dụng đất từ người này sang người khác thông qua các hình thức chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất và góp vốn bằng quyền sử dụng đất”. Vì thế, bạn phải lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi sang nhượng mặt bằng này và hợp đồng này phải được chứng thực hoặc công chứng theo quy định tại điểm a, Khoản 3, Điều 167, Luật Đất đai. Bạn có thể thực hiện việc công chứng tại các tổ chức hành nghề công chứng. Trong đó cũng sẽ nêu rõ các điều khoản đối với việc thanh toán như thỏa thuận của hai bên.

    Như vậy, bạn cần xem xét tình hình cụ thể của bên chuyển nhượng kiot để có thể biết chính xác xem liệu doanh nghiệp hay ban quản lý chợ đó có được quyền bán kiot hay không.Ngoài ra, doanh nghiệp hay ban quản lý chợ có mặt bằng còn cần phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại điều 168 luật đất đai 2013 về thời điểm thực hiện các quyền của người sử dụng đất thì mới có thể bán đất và sang tên. 

    Nếu ki-ốt của bạn đang muốn nhận chuyển nhượng được sử dụng dưới hình thức được thuê hoặc giao, việc chuyển nhượng cho bên thứ ba sử dụng cần phải được sự đồng ý của bên cho thuê hoặc bên giao. Bạn nhận chuyển nhượng ki- ốt thì bạn và bên chuyển nhượng lại chỉ có thể xác lập chuyển nhượng hợp đồng thuê ki- ốt. Việc sang nhượng Ki ốt có thể được Có thể  để tên cả mẹ bạn và chị A đồng sở hữu nếu có sự đồng ý của bên cho thuê hoặc bên giao.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2019) nabecojsc (24/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.