Xin chấm dứt Hợp đồng lao động để hưởng trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #537735 29/01/2020

    Xin chấm dứt Hợp đồng lao động để hưởng trợ cấp thôi việc

    Kính gửi Luật sư

    Công ty em thực hiện đúng và đầy đủ việc chi trả các khoản trợ cấp thôi việc khi người lao động xin chấm dứt Hợp đồng lao động và đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc.

    Tuy nhiên, cũng chính bởi việc này, một số đông người lao động (trong đó có cả người lao động chỉ còn 1 - 2 tháng là đủ tuổi nghỉ hưu và một số lao động làm việc trong điều kiện nặng nhọc độc hại (Nam trên 55 tuổi, nữ trên 50 và đã đóng đủ 20 năm BHXH nhưng chưa đủ 15 năm tham gia BHXH ở công việc có chức danh nghề nặng nhọc độc hại) thay vì nghỉ việc theo chế độ hưu trí thì viết đơn xin chấm dứt HĐLĐ để hưởng chế độ trợ cấp thôi việc.  

    Bởi vì: Số tiền được hưởng trợ cấp thôi việc lớn hơn rất nhiều lần số tiền được hưởng trợ cấp khi Người lao động về hưu.

    Em muốn hỏi luật sư tư vấn giúp:

    Có quy định chi tiết và phân tích cụ thể các trường hợp không đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào không ?

    Em xin cảm ơn Luật sư và các Anh/ chị.

     
    471 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngochuynh25041987@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537810   30/01/2020

    kimngochuynh25041987@gmail.com viết:

    Kính gửi Luật sư

    Công ty em thực hiện đúng và đầy đủ việc chi trả các khoản trợ cấp thôi việc khi người lao động xin chấm dứt Hợp đồng lao động và đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc.

    Tuy nhiên, cũng chính bởi việc này, một số đông người lao động (trong đó có cả người lao động chỉ còn 1 - 2 tháng là đủ tuổi nghỉ hưu và một số lao động làm việc trong điều kiện nặng nhọc độc hại (Nam trên 55 tuổi, nữ trên 50 và đã đóng đủ 20 năm BHXH nhưng chưa đủ 15 năm tham gia BHXH ở công việc có chức danh nghề nặng nhọc độc hại) thay vì nghỉ việc theo chế độ hưu trí thì viết đơn xin chấm dứt HĐLĐ để hưởng chế độ trợ cấp thôi việc.  

    Bởi vì: Số tiền được hưởng trợ cấp thôi việc lớn hơn rất nhiều lần số tiền được hưởng trợ cấp khi Người lao động về hưu.

    Em muốn hỏi luật sư tư vấn giúp:

    Có quy định chi tiết và phân tích cụ thể các trường hợp không đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thôi việc như thế nào không ?

    Em xin cảm ơn Luật sư và các Anh/ chị.

    Điều 43 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

    "Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    ...".
    Theo đó thì nếu người lao động thực hiện đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng quy định pháp luật thì mới được nhận trợ cấp thôi việc, nếu đơn phương trái pháp luật thì sẽ không được nhận trợ cấp thôi việc. Tùy vào từng loại hợp đồng lao động mà điều kiện đơn phương chấm dứt hợp đồng sẽ khác nhau:
    - Đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn thì cần đáp ứng thời gian báo trước là ít nhất 30 ngày và có một trong các lý do tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012.
    - Đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì chỉ cần báo trước ít nhất 45 ngày mà không cần điều kiện về lý do.
    Bạn có thể đối chiếu trường hợp thực tế của mình xem người lao động có thực hiện đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng luật hay không để xác định về việc trả trợ cấp thôi việc.
    Ngoài ra bạn lưu ý thêm là trợ cấp thôi việc là khoản trợ cấp công ty trả cho người lao động tương ứng với thời gian làm việc không có tham gia bảo hiểm thất nghiệp (như nghỉ thai sản, nghỉ ốm đau dài ngày,...). Do đó, nếu trong quá trình làm việc mà người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ hết rồi thì cũng không cần quan tâm về việc trợ cấp thôi việc này.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    kimngochuynh25041987@gmail.com (31/01/2020)
  • #538135   31/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (216)
    Số điểm: 1425
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 39 lần


    Hiện không có quy định về giới hạn đối với lao động trong độ tuổi sắp về hưu thì không được pháp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn. Do đó nếu người lao động này thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn đúng pháp luật theo quy định tại Điều 37 Bộ luật Lao động 2012 thì người sử dụng lao động có trách nhiệm thực hiện giải quyết theo Điều 47 Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    kimngochuynh25041987@gmail.com (01/02/2020)
  • #538273   01/02/2020

    Sếp em thì chủ trương như này:

    - Đã viết đơn xin nghỉ thì cho nghỉ luôn đi cho đỡ phải dùng lao động mà "tâm lí chỉ đếm từng ngày đến ngày nghỉ mà chả làm việc gì".

    Tuy nhiên lại vướng phải cái, đồng ý duyệt đơn xin nghỉ thì đồng nghĩa với việc "hai bên thỏa thuận chấm dứt" như vậy thì người lao động xin nghỉ là đúng pháp luật. 

    Haizz...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngochuynh25041987@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2020)
  • #541158   14/03/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Trường hợp này nếu người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật thì vẫn phải chi trả trợ cấp thôi việc đúng như quy định. Trợ cấp thôi việc là nghĩa vụ của người sử dụng lao động chi trả cho người lao động còn lương hưu là do bên BHXH chi trả.

     
    Báo quản trị |