Xin cấp sổ đỏ đối với đất trao đổi không có giấy tờ

Chủ đề   RSS   
  • #546455 20/05/2020

    vuvietkt

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cấp sổ đỏ đối với đất trao đổi không có giấy tờ

    Xin chào Luật sư, tôi có vấn đề này xin được tư vấn. Bác tôi có thực hiện trao đổi nhà đất với 1 gia đình khác. Gia đình kia sau khi trao đổi đã làm thủ tục sổ đỏ cho mảnh đất được trao đổi. Còn bác tôi thì không làm được thủ tục vì gia đình kia không cung cấp sổ đỏ gốc cho mảnh đất của họ đổi cho bác tôi, với lý do xích mích vợ chồng nên đã xé giấy tờ. Bác tôi có tuổi và yếu, muốn làm di chúc để mảnh đất trao đổi này cho tôi. Vậy tôi xin hỏi các thủ tục pháp lý để mảnh đất này hợp pháp hóa của bác tôi và có giá trị làm di chúc cho tôi. Tôi phải làm những thủ tục gì, cần những văn bản gì? Xin được Luật sư tư vấn

    Tôi xin cảm ơn

     
    230 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vuvietkt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #546478   20/05/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1747)
    Số điểm: 10021
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 968 lần
    Lawyer

    Điều 609 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thừa kế của cá nhân thì: “Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luât.”.

    Bên cạnh đó, theo Khoản 1 Điều 188 Luật đất đai 2013 quy định về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất như sau:

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

    b) Đất không có tranh chấp;

    c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    d) Trong thời hạn sử dụng đất.

    2. Ngoài các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này, người sử dụng đất khi thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất còn phải có đủ điều kiện theo quy định tại các điều 189, 190, 191, 192, 193 và 194 của Luật này.

    Như vậy, căn cứ theo quy định này thì diện tích đất đã đổi của bố mẹ bạn chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do đó chưa đủ điều kiện để bố bạn lập được di chúc tại thời điểm này vì phần diện tích đất hiện tại đang được xác định là của chủ cũ nên nếu như họ là người đang được công nhận hợp pháp và đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì họ quyền ở hữu sử dụng đất mang tên họ mà không phải là bố mẹ bạn

    Do đó, bố mẹ bạn phải thực hiện việc chuyển đổi nhà đất đã có Giấy chứng nhận nhưng chưa sang tên thì việc chuyển nhượng chuyển đổi chưa có hiệu lực. Để hoàn tất thủ tục chuyển nhượng theo đúng quy định thì gia đình bạn phải thực hiện thủ tục sang tên theo khoản 2 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/05/2020) vuvietkt (21/05/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.