xin cấp quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người việt nam định cư ở nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #314407 18/03/2014

    ngay-moi

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cấp quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cho người việt nam định cư ở nước ngoài

    mọi người cho mình hỏi:

    hiện nay dì của mình là người việt nam định cư ở nước ngoài (quốc tịch Đức), năm ngoái có mua một lô đất nhờ mẹ mình đứng tên và đã xây nhà trên lô đất này. Đất và nhà ở đã được cấp quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở đứng tên mẹ mình. Nay dì mình về nước và muốn chuyển quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất sang tên dì mình bằng hợp đồng tặng cho. Theo như mình tìm hiểu điều 126 luật nhà ở sửa đổi bổ sung thì dì mình (có giấy miễn thị thực và đã cư trú tại Việt Nam trên 3 tháng) có quyền sở hữu một nhà ở nên được cấp quyền sở hữu nhà , nhưng mình thắc mắc dì có được đứng tên quyền sử dụng đất này không? và thủ tục chuyển quyền sử dụng đất và sở hữu nhà ở như thế nào.

    mong mọi người tư vấn giúp, mình cảm ơn!!!.

     
    2993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314474   18/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Luật số 34/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung điều 126 Luật Nhà ở và Điều 121 Luật Đất đai:

    -         Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng sau đây được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu nhà ở để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam:

    + Người có quốc tịch Việt Nam;

    + Người gốc Việt Nam thuộc diện người về đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư; người có công đóng góp cho đất nước; nhà khoa học, nhà văn hoá, người có kỹ năng đặc biệt mà cơ quan, tổ chức của Việt Nam có nhu cầu và đang làm việc tại Việt Nam; người có vợ hoặc chồng là công dân Việt Nam sinh sống ở trong nước.

    -         Người gốc Việt Nam không thuộc các đối tượng quy định tại điểm b khoản 1 Điều này được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp Giấy miễn thị thực và được phép cư trú tại Việt Nam từ ba tháng trở lên thì có quyền sở hữu một nhà ở riêng lẻ hoặc một căn hộ chung cư tại Việt Nam để bản thân và các thành viên trong gia đình sinh sống tại Việt Nam.”

    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng quy định tại Điều 126 của Luật nhà ở có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam thì dì bạn sẽ được đứng tên quyền sử dụng đất.

    Thủ tục:

    -         Mẹ bạn và dì bạn đến lập hợp đồng mua bán tại cơ quan công chứng.

    -         Sau đó dì bạn  làm hồ sơ  nộp tại cơ quan quản lý nhà ở cấp huyện để được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở gắn liền với QSD đất ở.

    Thành phần hồ sơ như sau:

    + Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở gắn liền với QSD đất ở .

    + Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất .

    + Đơn xin đăng ký biến động về sử dụng đất (theo mẫu)

    + Trích lục hoặc trích đo bản đồ địa chính khu đất.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ngay-moi (18/03/2014)