DanLuat 2015

Xin cấp Pasport cho trẻ em dưới 2 tuổi, đã có quốc tịch Mỹ

Chủ đề   RSS   
  • #85846 01/03/2011

    Xin cấp Pasport cho trẻ em dưới 2 tuổi, đã có quốc tịch Mỹ

    -Tôi có cháu ngoại nay được 18 tháng tuối, sinh trưởng tại Việt Nam, hiện đã có Pasport mang quốc tịch Mỹ (do Mỹ cấp) nay Tôi muốn làm thêm 01 Pasport khác nữa tại Việt Nam để tiện sử dụng khi qua Mỹ và trở về. Vì chúng tôi dự kiến cho cháu sang bên đó thăm Ông Bà Nội nhưng nghe nói sử dụng Pasport của Mỹ cấp phải trình ký hơi phiền phức.

    - Xin hỏi:
    1- Làm thêm 01 Passport khác tại VN theo quốc tịch VN được không?
    2- Nếu được thủ tục gồm những gì?
    3- Có phải cháu Tôi đương nhiên có 2 quốc tịch không?

    Phạm Đình Huy

     
    4827 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #85871   01/03/2011

    LS_PhamDinhHung
    LS_PhamDinhHung
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (839)
    Số điểm: 4903
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 296 lần
    Lawyer

    Chào Bạn,

    1. Nếu cháu bạn còn quốc tịch VN thì được xét cấp hộ chiếu theo quy định pháp luật.

    2. Thủ tục cấp hộ chiếu được quy định tại Thông tư 08/2009/TTLT-BCA_BNG như sau:

    Việc cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu :

    1. Đối với trường hợp đề nghị cấp hộ chiếu lần đầu:

    a. Về hồ sơ:

    - 01 tờ khai theo mẫu quy định;

    - 02 ảnh mới chụp, cỡ 4 x 6 cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng;

    - Bản sao hoặc bản chụp giấy tờ dùng làm căn cứ để cấp hộ chiếu (quy định tại khoản 3 Điều 1 Thông tư này).

    - Bản sao hoặc bản chụp giấy tờ chứng minh người đề nghị cấp hộ chiếu đang có mặt ở nước sở tại.

    Đối với trẻ em dưới 14 tuổi:

    + Trẻ em dưới 14 tuổi có thể được cấp riêng hộ chiếu hoặc cấp chung vào hộ chiếu Việt Nam của cha, mẹ đẻ hoặc cha, mẹ nuôi (sau đây gọi chung là cha hoặc mẹ); không cấp chung với hộ chiếu của người giám hộ; chỉ cấp hộ chiếu cho trẻ em đó khi xác định có quốc tịch Việt Nam.

    + Hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu ngoài tờ khai và ảnh theo quy định trên đây thì cần nộp thêm 01 bản sao hoặc bản chụp giấy khai sinh, trong đó xác định rõ quốc tịch Việt Nam của trẻ em đó; trường hợp giấy khai sinh không thể hiện rõ quốc tịch Việt Nam thì phải nộp kèm theo giấy tờ chứng minh quốc tịch Việt Nam của trẻ em này; trường hợp trẻ em là con nuôi thì nộp thêm 01 bản sao hoặc bản chụp quyết định công nhận việc nuôi con nuôi.

    + Tờ khai phải do cha, mẹ hoặc người giám hộ ký tên. Nếu tờ khai do người giám hộ ký tên thì phải nộp bản sao hoặc bản chụp giấy tờ có giá trị pháp lý xác định là người giám hộ của trẻ em đó. Nếu đề nghị cấp chung vào hộ chiếu Việt Nam của cha hoặc mẹ thì khai chung vào tờ khai của cha hoặc mẹ và nộp 02 ảnh cỡ 3 x 4 cm của trẻ em đó.

    - Các giấy tờ nêu tại điểm này, nếu là bản chụp thì cần xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

    3. Người có Quốc tịch VN chỉ mất quốc tịch Việt Nam khi được Chủ tịch nước VN  cho phép.

    Thân ái

    Luật sư Phạm Đình Hưng Saigon Asia Law

    www.saigon-asialaw.com

    VP: 40/21 Bau cat 2, F 14 Quan Tan Binh, TP HCM

    Đoàn LS TP HCM

    MB.0903759409

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Đình Hưng - Đoàn LS TP HCM - Saigon Asia Law.

Văn phòng: 409/14 Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 2, Quận Tân Bình ( TSN Air port).

Số điện thoại: 0938182699.

0 Thành viên đang online
-