Xin cấp GNCQSDĐ khi 1 phần khu đất sử dụng chung

Chủ đề   RSS   
  • #170342 06/03/2012

    Chuon2_Ot

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cấp GNCQSDĐ khi 1 phần khu đất sử dụng chung

    Chào mọi người,

    Mình có một tình huống sau nhờ mọi người cho ý kiến giúp:

    Ông A xây nhà (5 tầng) trên diện tích đất 67 m2 (trong đó 24 m2 mua chung với ông B là bố ông A, mỗi người 12m2). Ông B đã viết di chúc để lại 12m2 này cho bà C - một trong những người con của mình. Ông A làm thủ tục xin cấp GCNQSDĐ và sở hữu nhà ở thì được biết bà C có đơn kiến nghị về 12m2 đất của ông B, kèm theo bản di chúc. UBND trả lời đất có tranh chấp nên ko đủ điều kiện cấp GCNQSDĐ.

    Ông B chưa mất nên di chúc chưa có hiệu lực, nhưng ông B đồng ý cho C diện tích đất trên hoặc yêu cầu A trả cho C số tiền tương ứng với 12m2 này nhưng với mức giá mà A không thể chấp nhận nổi.

    Xin hỏi các LS:
    - Liệu ông A có thể xin cấp GNCQSDĐ đối với diện tích 55m2 còn lại được không?
    - 12m2 ông A trả lai cho ông B có được cấp GCNQSDĐ hay không? Có được coi là trường hợp tách thửa và bị điều chỉnh theo Quyết định58/2009/QĐ-UBND ngày 30/03/2009 của UBND Thành phố Hà Nội không???

    Mong nhận được hồi âm của các thành viên diễn đàn.

    Trân trọng,

    P/s: Ông A sẵn sàng phá phần diện tích nhà tương ứng để trả cho B 12m2 đất, phần đất này mở thẳng ra đường đi chung, không hạn chế gì.
     
    2912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #172084   15/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Liên quan đến vến đề của bạn, tôi trả lời như sau:
    Trường hợp mà bạn cung cấp được áp dụng theo K3 Điều 3 Quyết định58/2009/QĐ-UBND của UBND Thành phố Hà Nội, do đó ông A không thể tách thửa và hợp thửa để thực hiện thủ tục xin cấp GCNQSDĐ cho diện tích 55m2. 
    Theo ý kiến riêng của tôi, ông A nên ngồi lại nói chuyện với bố mình để mua lại 12m để hoàn thiện thủ tục xin cấp GCNQSDĐ cho diện tích 67m2 (giải quyết tranh chấp). 
    Việc định giá 12m2 của ông B sẽ theo thỏa thuận các bên trên cơ sở giữ gìn tình cảm gia đình: bố - con, anh - em.
    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT DAZPRO

    Địa chỉ: Tầng 17 Tòa nhà 15-17 Ngọc Khánh-Ba Đình-Hà Nội.

    TUANLAWER

    CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ: tuanvitr@gmail.com hoặc SĐT 0983510295

     
    Báo quản trị |