Xin các luật sư tư vấn căn cứ thu hồi giấy hồng

Chủ đề   RSS   
  • #1866 19/01/2010

    ht_hai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin các luật sư tư vấn căn cứ thu hồi giấy hồng

    Kính xin các luật sư tư vấn cho trường hợp thu hồi giấy hồng của gia đình tôi như sau:
    Tháng 2 - 2000 gia đình tôi có làm thủ tục xin cấp GCNQSHNO&QSDĐƠ, đến ngày 07-09-2000 UBND TP đã cấp giấy Chứng nhận . Tuy nhiên hiện nay UBND Tp có ra quyết định thu hồi giấy chứng nhận này trong đó có Viện dẫn căn cứ theo quyết định 6280 QĐUB-MTĐT .
    Tuy nhiên khi khi tra lại thì  nhận thấy rằng vào ngày cấp GCN cho tôi thì QĐ 6280 đã hết hiệu lực thi hành và thay thế bởi  quyết định 38-2000 QĐUB-ĐT kể từ ngày 04-07-2000.(Theo điều 2 quyết định này).
    Nếu căn cứ theo quyết định 38-2000 thì giấy hồng nhà tôi sẽ không bị thu hồi.
    Vậy cho hỏi căn cứ mà chính quyền đưa ra để thu hồi giấy hồng đã  chính xác chưa ? và có thể khiếu nại không ?
    Trân trọng kính chào, rất mong nhận được phản hồi
     
    4252 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52899   02/06/2010

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    Trả lời: Quyền thu hồi Giấy chứng nhận QSHNƠ & QSDĐƠ là quyền của cơ quan cấp giấy. Đúng hay sai hạ hồi phân giải. Khi thu hồi giấy phải thu hồi bằng quyết định. Bạn lập thủ tục khiếu nại quyết định thu hồi. Cơ quan này sẽ ban hành quyết định giải quyết khiếu nại. Từ đó, làm cơ sở để khiếu nại lên cơ quan cấp trên trực tiếp hoặc khiếu kiện hành chính. Thân ái. Ls. Phan Thanh Thy Văn phòng luật sư Hữu Luật 527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM ls.thanhthy@gmail.com

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #23543   20/01/2010

    ht_hai
    ht_hai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nên hiểu điều 2 của quy định 38-2000 QĐUB-DT của UBNDTPHCM này như thế nào cho đúng ?

    Xin hỏi với  điều 2 của quy định 38-2000 QĐUB-ĐT của UBND TPHCM ban hành ngày 19-06-2000: "

    Điều 2.- Quyết định này thay thế Quyết định số 6280/QĐ-UB-QLĐT ngày 26/8/1995 của ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh và có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày ký. Các quyết định, quy định trái với Quyết định này đều được bãi bỏ.

    Đối với hồ sơ nhà, đất thuộc phạm vi điều chỉnh của Quyết định này, đã nộp hồ sơ trước ngày quy định có hiệu lực, cơ quan nhận hồ sơ tiếp tục xem xét giải quyết cho đến khi hoàn tất. Khi đương sự có yêu cầu nhận lại hồ sơ hoặc hồ sơ không đủ điều kiện theo quy định để giải quyết, cơ quan đã nhận hồ sơ hướng dẫn và hoàn trả hồ sơ cho đương sự."

    Cho hỏi với hồ sơ xin cấp GCQ nộp vào tháng 2-2000 (trước ngày Qđ 38 có hiệu lực) , nhận GCQ vào tháng 9 -2000 (Sau khi QD 38 có hiệu lực) thì GCQ có được cấp theo QĐ 38 hayQĐ 6280?

    Rất mong nhận được phản hồi của quý vị . Trân trọng kính chào

     
    Báo quản trị |