XIn các anh các chị giải đáp giùm em mai em thi rồi ạ

Chủ đề   RSS   
  • #330079 25/06/2014

    tieuli_2014

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIn các anh các chị giải đáp giùm em mai em thi rồi ạ

    Mai em thi Pháp luật rồi,em có mấy vấn đề pháp luật thắc mắc xin mấy anh/chị làm ơn giải đáp giùm em.Em xin chân thành cảm ơn:

    1.Nếu tất cả người thừa kế đồng ý chia di sản ở một địa điểm khác với địa điểm mở thừa kế có được không ạ?

    2.Việc chia di sản được thực hiện vào thời điểm nào: 

      a.Bắt buộc vào thời điểm mở thừa kế.         b.Do các đồng thừa kế tự thoả thuận. Phải chia trong thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế.

    3.Giả sử ông Mỷ có hộ khẩu thường trú tại Đồng Nai,nhưng toàn bộ tài sản của ông ở TP HCM.Ông lại chết ở Hà Nội. Vậy thì địa điểm mở thừa kế ở đâu?

    4.Mấy anh chị giải dùm em bài này ạ:

     Ông Nhất có 120 triệu,lập di chúc cho 2 con là Đoàn và Hội,mỗi người 60 triệu.Hội có 2 con là Mận và Lê.Hội chết cùng thời điểm với ông Nhất .Vậy 60 triệu ông Nhất cho Hội là của ai?

     

     
    2481 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #330104   25/06/2014

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2388)
    Số điểm: 23782
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1349 lần
    Moderator

    Không biết bạn đã đọc luật dân sự chưa nhỉ.

    1. Bạn đọc Điều 633 BLDS

    2. Bạn đọc thêm Điều 637 BLDS, Điều 645, Chương XXV BLDS

    3. Bạn đọc Điều 641, 677 BLDS

    Nếu đọc xong mà vẫn không có câu trả lời thì có thể bạn nên xem lại 1. cách dạy của giảng viên, 2, cách học của bạn. 

    Chúc bạn thi tốt.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #330533   27/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


    anhdv352 viết:

    Không biết bạn đã đọc luật dân sự chưa nhỉ.

    1. Bạn đọc Điều 633 BLDS

    2. Bạn đọc thêm Điều 637 BLDS, Điều 645, Chương XXV BLDS

    3. Bạn đọc Điều 641, 677 BLDS

    Nếu đọc xong mà vẫn không có câu trả lời thì có thể bạn nên xem lại 1. cách dạy của giảng viên, 2, cách học của bạn. 

    Chúc bạn thi tốt.

    Ý thì tốt ! Nhưng đối với thành viên mới lần đầu tiên tham gia thì là quá nghiêm khắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #330156   25/06/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 219 lần


     các caau 1 2 3 bạn xẻm lại luật theo chỉ dẫn của bác Anh rieng câu số 4 bạn áp dujng điều 675  như sau

    câu hỏi của bạn là :" Ông Nhất có 120 triệu,lập di chúc cho 2 con là Đoàn và Hội,mỗi người 60 triệu.Hội có 2 con là Mận và Lê.Hội chết cùng thời điểm với ông Nhất .Vậy 60 triệu ông Nhất cho Hội là của ai?" trả lời  60 triệu ông nhất cho ông đoàn và ông hội sẽ thuộc về ông đoàn , Mận ,Lê vì :

    theo điểm c khoản 2 điều 675 c ":Phần di sản có liên quan đến người được thừa kế theo di chúc nhưng họ không có quyền hưởng di sản, từ chối quyền nhận di sản, chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; liên quan đến cơ quan, tổ chức được hưởng di sản theo di chúc, nhưng không còn vào thời điểm mở thừa kế."

    như vậy do ông Hội chết cùng thời điểm với ông Nhất nên số di sản ông Nhất chia cho ông Hội sẽ được đem chia ctheo pháp luật cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất của ong Nhất là ông Đoàn và Ông Hội mỗi nguoi  là : 60 : 2 = 30 triệu.

    do ông HỘI  đã chết nên số di sản ông Hội  nhận được được chia theo pháp luật cho 2 con của ông lag Mận và Lê mỗi người là : 30 : 2 = 15 triệu

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #330158   25/06/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1934 lần


     Chào bạn tieuli_2014.

    1.Nếu tất cả người thừa kế đồng ý chia di sản ở một địa điểm khác với địa điểm mở thừa kế có được không ạ?

    Không có quy định địa điểm "họp" chia di sản (nếu với ý là những người thừa kế gặp nhau); Tuy nhiên nếu là việc ký thỏa thuận và cần xác nhận thì phải là địa phương (phường, xã) nơi mở thừa kế, phòng công chứng thuộc địa phương (tỉnh, thành phố) nơi mở thừa kế.

    Điều 633. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ hoặc phần lớn di sản.

    Theo quy định thì nơi cư trú thông thường là nơi thường trú hoặc tạm trú (nếu không có nơi thường trú)

    2.Việc chia di sản được thực hiện vào thời điểm nào: 

      a.Bắt buộc vào thời điểm mở thừa kế.         b.Do các đồng thừa kế tự thoả thuận. Phải chia trong thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế. 

    Câu b đúng (nhưng thực tế thì có thể trong 10 năm họ chưa chia mà chỉ làm thủ tục "khai nhận di sản" thành tài sản chung, sau đó chia lúc nào cũng được)

    3.Giả sử ông Mỷ có hộ khẩu thường trú tại Đồng Nai,nhưng toàn bộ tài sản của ông ở TP HCM.Ông lại chết ở Hà Nội. Vậy thì địa điểm mở thừa kế ở đâu?

    Căn cứ điều 633 ở trân thì là Đồng Nai.( chỉ được thực hiện ở nơi khác "nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng"

    4.Mấy anh chị giải dùm em bài này ạ:

     Ông Nhất có 120 triệu,lập di chúc cho 2 con là Đoàn và Hội,mỗi người 60 triệu.Hội có 2 con là Mận và Lê.Hội chết cùng thời điểm với ông Nhất .Vậy 60 triệu ông Nhất cho Hội là của ai?

    Không nói gì về vợ ông Nhất nên coi như không có (ly di hoặc chết trước)

    Điều 667. Hiệu lực pháp luật của di chúc

    1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế.

    2. Di chúc không có hiệu lực pháp luật toàn bộ hoặc một phần trong các trường hợp sau đây:

    a) Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc

    Do Hội chết cùng thời điểm nên di chúc không còn hiệu lực 1 phần là 60 triệu trong tổng số 120 triệu.

    Chia theo di chúc :

    - Đoàn : 60 triệu.

    - 60 triệu cho Hôi không  vô hiệu nên chia theo pháp luật :

    Người thừa kế : Đoàn và Hội ( Mận và Lê thừa kế thế vị)

    Chia :

    + Đoàn 30 triệu

    + Hội 30 triệu ( 2 con thừa kế thế vị : Mận15 triệu; Lê 15 triệu).

    Hy vọng sai ít, Bạn nên kiểm lại sửa chổ sai giùm. 

     

     
    Báo quản trị |