DanLuat 2015

xin cả nhà chỉ giúp mình với

Chủ đề   RSS   
  • #216496 27/09/2012

    forever341

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    xin cả nhà chỉ giúp mình với

    mọi người ơi cho mình hỏi là có phải mọi giao dịch quyền sử dụng đất đâi đều làm thay đổi chủ thể sử dụng đất không

    " người mà không có Đức là người vô dụng "

     
    3128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216516   27/09/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3727 lần


    Bạn thử nghĩ xem, cho thuê thì sao?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #216517   27/09/2012

    forever341
    forever341

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    theo luật đất đai 2003, mọi người ơi giúp mình với

    mọi người ơi có phải mọi trường hợp được nhà nước giao đất đều được cấp GCNQSDĐ không vậy ?

    " người mà không có Đức là người vô dụng "

     
    Báo quản trị |  
  • #216528   27/09/2012

    hakhuyen92
    hakhuyen92

    Female
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 4 lần


    Sai bạn à. Vì tại Khoản 1, Điều 49 Luật đất đai năm 2003 có quy định: "Người được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, trừ trường hợp thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn". Như vậy, nếu là trường hợp thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn thì sẽ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     
    Báo quản trị |  
  • #216530   27/09/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Tại điểm a khoản 2 điều 41 Nghị định 181 NĐ 181/2004/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật đất đai 2003 có quy định như sau

     

    2. Nhà nước không cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho những trường hợp sau:

    a) Đất do Nhà nước giao để quản lý quy định tại Điều 3 của Nghị định này;

    b) Đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích do Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn quản lý sử dụng;

    c) Người sử dụng đất do thuê, thuê lại của người khác mà không phải là đất thuê, thuê lại trong khu công nghiệp quy định tại điểm d khoản 5 Điều này;

    d) Người đang sử dụng đất mà không đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 50 và Điều 51 của Luật Đất đai;

    đ) Người nhận khoán đất trong các nông trường, lâm trường.

    Điều 3 NĐ 181/2004/NĐ-CP

     

    Điều 3. Người chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với đất được giao để quản lý

    1. Người đứng đầu của tổ chức chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc quản lý đất trong các trường hợp sau:

    a) Tổ chức được giao quản lý các công trình công cộng quy định tại khoản 3 Điều 91 của Nghị định này;

    b) Tổ chức kinh tế được giao quản lý diện tích đất để thực hiện các dự án đầu tư theo hình thức xây dựng - chuyển giao (BT) theo quy định tại khoản 1 Điều 87 của Nghị định này;

    c) Tổ chức được giao quản lý đất có mặt nước của các sông lớn và đất có mặt nước chuyên dùng;

    d) Tổ chức phát triển quỹ đất được giao quản lý quỹ đất đã thu hồi theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    2. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc quản lý đất sử dụng vào mục đích công cộng được giao để quản lý, đất đã thu hồi thuộc khu vực nông thôn đối với trường hợp quy định tại các khoản 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 và 12 Điều 38 của Luật Đất đai, đất chưa giao, đất chưa cho thuê tại địa phương.

    3. Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc quản lý đất chưa sử dụng tại các đảo chưa có người ở thuộc địa phương.

    4. Người đại diện của cộng đồng dân cư chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với đất lâm nghiệp được giao cho cộng đồng dân cư để bảo vệ, phát triển rừng theo quy định của Luật Bảo vệ và phát triển rừng. 

    Như vậy các TH rơi vào điều 3 NĐ 181 này thì Nhà nước giao đất nhưng không cấp GCNQSDĐ.

    Thân!

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    hakhuyen92 (27/09/2012) hoangtrunganh (01/10/2012)

0 Thành viên đang online
-