Xin anh chị tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #321434 04/05/2014

    Hiennguyen2387

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin anh chị tư vấn giúp

    Tôi có 1vấn đề liên quan đến pháp luật. Xin văn phòng luật sư tư vấn giúp. Vợ chồng tôi muốn mua 1căn nhà. Căn nhà này trước của người khác, cậu tôi mua lại từ năm 2010. Nhưng đến nay vẫn chưa chuyển sang tên quyền sử dụng đất. Hiện tại cậu tôi giữ hợp đồng chuyển nhượng và sổ đỏ. Giờ nếu cậu tôi muốn bán và chuyển tên cho vợ chồng tôi vậy thủ tục và chi phí như thế nào? giờ gia đình người bán cho cậu tôi đã li hôn, người vợ đi xa không có ở nhà, vậy có ảnh hưởng gì đến việc chuyển tên của vợ chồng tôi kg?
     
    2912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321442   04/05/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người mua và người bán bất động sản phải lập hợp đồng chuyễn nhượng và công chứng tại phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng.

    "Người bán" phải là người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hửu nhà.

    Trường hợp của bạn, Cậu bạn phải làm thủ tục sang tên, cấp giấy chứng nhận mang tên của câu bạn, sau đó mới làm HĐ chuyễn nhượng cho bạn được.

    Trường hợp không muốn sang tên sang câu bạn thì phải có sự đồng ý của 2 vợ chồng người bán trước đây đồng ý , họ cùng ra công chứng, ký lại HĐ chuyễn nhượng cho bạn. Thực hiện phương thức này có rủi ro vì phải hũy HĐ mua bán cũ trước. Sau đó mới ký HĐ chuyễn nhượng cho bạn sau. Hũy HĐ trước xong, họ không ký lại với nhiều lý do thì rắc rối cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #321845   07/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

     Năm 2010 cậu bạn mua đất, có hợp đồng chuyển nhượng và có sổ đỏ nhưng chưa sang tên quyền sử dụng đất.

    Căn cứ, Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ hướng dẫn thi hành Luật đất đai năm 2003 quy định:

    - Điều 146 “ 4. Hợp đồng chuyển nhượng (…) có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất

     Luật Đất đai quy định hình thức của hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất là phải bằng văn bản, được công chứng hoặc chứng thực và được đăng ký tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất mới phát sinh hiệu lực.

    Trường hợp, cậu bạn chưa hoàn thành thủ tục sang tên trước bạ và đăng bộ địa chính thì cậu bạn chưa phải là người được công nhận quyền sử dụng hợp pháp của mảnh đất đó. Như vậy, sẽ có rủi ro pháp lý phát sinh trong quá trình sử dụng đất của nếu có tranh chấp..

    Do vậy, hai bên nên tiến hành xác lập thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất lúc này. Nghĩa là xác lập thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa cậu bạn và gia đình kia hoàn thành. Sau đó mới thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa cậu bạn và gia đình bạn.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |