DanLuat 2015

XÍCH CON, ĐÁNH CON – CHUYỆN CHỈ CỦA RIÊNG GIA ĐÌNH?

Chủ đề   RSS   
  • #396453 15/08/2015

    di_mien

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 1095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    XÍCH CON, ĐÁNH CON – CHUYỆN CHỈ CỦA RIÊNG GIA ĐÌNH?

    Từ việc bé trai 12 tuổi ở Nghệ An bị cha mình xích cổ vào cây bạch đàn và phải tự mình giựt ra và đi lang thang, khóc trên đường, được người dân đưa đến trụ sở Công an gần nhất để đưa về gia đìn. Dạy con là quyền của cha mẹ, có cha mẹ dễ tính, có cha mẹ nghiêm khắc, nhưng việc dạy con của người cha ở trên thật quá đáng, ảnh hưởng đến sức khỏe cũng như tinh thần của đứa trẻ. Đặt ra câu hỏi lớn: vấn đề dạy con cái có phải là chuyện của riêng gia đình?

     

    xích cổ, trẻ em, bạo hành, Nghệ An

     

    Thật ra, pháp luật đã có quy định về vấn đề này. Theo Nghị định 144/2013/NĐ-CP thì:

    Điều 27. Vi phạm quy định về cấm ngược đãi trẻ em; lợi dụng trẻ em vì mục đích trục lợi; ngăn cản trẻ em tham gia hoạt động xã hội

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    c) Gây tổn thương về tinh thần, xúc phạm nhân phẩm, danh dự, lăng nhục, chửi mắng, đe dọa, làm nhục, cách ly, sao nhãng ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ em;

    d) Dùng các biện pháp trừng phạt để dạy trẻ em làm trẻ em tổn thương, đau đớn về thể xác, tinh thần;

     

    Như vậy, hành vi kể trên của người cha nếu bị xử lý thì “chỉ” bị phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, liệu có đủ nghiêm trị hành vi “hành hạ” con cái của những bậc cha mẹ. Nếu như đứa trẻ bị tỷ lệ thương tật trên 11% thì có đủ cấu thành tội “cố ý gây thương tích” trong Bộ luật hình sự?

    Ý kiến của các bạn thế nào? 

    Cập nhật bởi di_mien ngày 15/08/2015 03:11:44 CH
     
    3470 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #396457   15/08/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 801 lần


    Mình thắc mắc là Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

    Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.
    2 văn bản đều có quy định thì xử lý sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #396462   15/08/2015

    di_mien
    di_mien

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2015
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 1095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    honhu viết:

    Mình thắc mắc là Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

    Điều 49. Hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.
    2 văn bản đều có quy định thì xử lý sao?
     
     
    Theo ý kiến cá nhân của mình sẽ xử lý theo quy định tại Nghị định 144/2013/NĐ_CP vì đối tượng hướng tới ở đây là trẻ em, xử lý và chế tài nặng hơn. ^^
     
    Báo quản trị |  
  • #396511   16/08/2015

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1680)
    Số điểm: 66067
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1408 lần


    Một thắc mắc là như thế nào được gọi là trẻ em nhỉ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-