xét lý lịch lấy chồng công an

Chủ đề   RSS   
  • #365548 30/12/2014

    moonstone6689

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xét lý lịch lấy chồng công an

    Chào luật sư!

    Em có người yêu làm bên ngành an ninh kinh tế thuộc công an thành phố. Em biết nếu em muốn kết hôn với anh thì phải xét lý lịch 3 đời. Gia đình em có ba từng tham gia kháng chiến và đã từng là Đảng viên, còn mẹ vẫn đang là Đảng viên (30 năm tuổi Đảng). Gia đình bên nội bình thường chỉ có 1 cô ruột kết hôn với người Việt nhưng định cư bên Bỉ. Gia đình bên ngoại thì bình thường. Vậy em có thể kết hôn với anh ấy được không ạ? Anh ấy có phải chuyển ngành khác không ạ?

    Xin cám ơn luật sư!

    Cập nhật bởi moonstone6689 ngày 30/12/2014 01:59:43 CH Cập nhật bởi moonstone6689 ngày 30/12/2014 01:57:39 CH
     
    14199 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #365665   31/12/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    căn cứ luật hôn nhân thì mọi công dân đủ điều kiện kết hôn đều được kết hôn mà không ai có quyền cản trở. Việc xác minh bên gia đình vợ/chồng của người trong ngành công an chỉ làm căn cứ cho việc thăng tiến sau này mà thôi.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #365706   31/12/2014

    luatsutraloi2
    luatsutraloi2

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 680
    Cảm ơn: 95
    Được cảm ơn 16 lần


    Chào bạn!

    Việc bạn muốn kết hôn với người yêu làm bên an ninh kinh tế thuộc công an thành phố, do đó bạn phải đáp ứng được đầy đủ các quy định sau:

       Thứ nhất là bên Luật Hôn nhân và Gia đình

       Thứ hai là quy định nội bộ trong ngành công an

       Về Luật Hôn nhân và Gia đình, phải có các điều kiện sau:

    "Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính".

        Về quy định trong nội bộ nghành công an, thông thường là kiểm tra lý lịch ba đời. Theo như bài viết của bạn, có ba từng đi kháng chiến, đã từng là Đảng viên và mẹ của bạn bây giờ vẫn đang là Đảng viên(30 năm tuổi Đảng). Mà trước khi ba hay mẹ của bạn vào Đảng cũng đã điều tra lý lịch rõ rồi mới được kết nạp. Như vậy, bạn có thể yên tâm về lý lịch của mình, nếu vẫn lo lắng thì bạn có thể nhờ người yêu hỏi cấp trên để biết thêm chi tiết hơn. Chúc 2 bạn hạnh phúc!

    Bạn có thể tham khảo các bài viết tương tự trên trang web Công ty Luật Newvision Law

    Cảm ơn bạn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #394760   02/08/2015

    phamcamnhung
    phamcamnhung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư!Em đang quen bạn làm trong ngành công an. Em biết là phải xét lí lịch 3 đời. Mà gia đình em có mẹ và bà nội theo đạo cao đài. ông ngoại đạo lúc trước bị bắt đi lính ngụy nhưng không bị cải tạo gì hết. Quê em ở Tây Ninh nên phần lớn là theo đạo cao đài, nhưng em thắc mắc không biết lý lịch nhà em như vậy cá ảnh hưởng gì đến công việc của bạn em khi kết hôn không ạ.ám

    Xin cám ơn luật sư !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977