DanLuat 2015

Xét lí lịch cưới vợ là công an hoặc sĩ quan quân đội

Chủ đề   RSS   
  • #448047 25/02/2017

    Xét lí lịch cưới vợ là công an hoặc sĩ quan quân đội

    Bạn gái em đang học bên quân đội, em muốn cưới cô ấy nhưng em không biết lí lịch em được không. ông nội em từng bị bắt đi làm lái xe cho Nguỵ, ông ngoại em thì là người gốc Hoa, cả hai đều đã mất. Không biết em có đủ điều kiện để cưới bạn gái mình không?

    Cập nhật bởi quanbao157 ngày 26/02/2017 10:39:59 SA Cập nhật bởi quanbao157 ngày 25/02/2017 07:50:42 CH
     
    4258 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448071   26/02/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Tất nhiên là đủ điều kiện. Cả hai nếu còn đang single, tự nguyện đến với nhau thì có gì là không được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quanbao157 (26/02/2017)
  • #448074   26/02/2017

    Sau này cô ấy sẽ làm sĩ quan, có ảnh hưởng gì đến chuyện cưới hỏi không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #448080   26/02/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Việc cô ấy làm sỹ quan có ảnh hưởng đến chuyện cưới hỏi hay không thì bạn là người phải biết rõ nhất. Bạn có muốn làm chồng 1 sỹ quan hay không, hay chỉ muốn làm chồng một học viên  ?

    Nói về việc chuyện cưới hỏi này có ảnh hưởng đến công danh sự nghiệp của cô ấy hay không là một vấn đề khác. Công danh sự nghiệp bị ảnh hưởng bởi rất nhiều thứ, nhưng trong đó năng lực của cô ấy có vai trò lớn nhất. Chuyện gốc gác của ông ngoại bên chồng hay công việc trước đây của ông nội bên chồng là những thứ đứng cuối cùng trong danh sách những yếu tố có thể ảnh hưởng đến một người.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    quanbao157 (26/02/2017)
  • #449134   09/03/2017

    Chào bạn, dựa trên những thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi, góp ý như sau:

    Theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

    “1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

    Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình quy định về các trường hợp cấm kết hôn:

    "2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    [...]"

    Do vậy hai bạn muốn đi đến hôn nhân thì cần phải đảm bảo đủ những điều kiện kết hôn được nêu trên. Nếu như hai bạn hoàn toàn đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì có thể tiến tới hôn nhân.

    Tuy nhiên, với một số chủ thể đặc biệt thì ngoài những điều kiện trên thì còn cần phải đáp ứng một số điều kiện khác theo quy định lưu hành nội bộ từng ngành. Bạn gái bạn sau khi học xong, nếu được phong hàm và bắt đầu làm việc thì sẽ trở thành sĩ quan quân đội. Trong ngành sĩ quan quân đội cũng có khả năng có những quy định riêng về vấn đề này. Vì thế để hiểu rõ hơn, bạn nên đến trực tiếp đơn vị của người yêu bạn sẽ công tác để hỏi rõ về trường hợp này cũng như tìm hiểu chi tiết về các quy định kết hôn trong ngành sĩ quan quân đội (nếu có).

    Trên đây là ý kiến tư vấn của tôi về câu hỏi của bạn. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do bạn cung cấp. Hy vọng qua đây bạn đã có giải đáp cho vướng mắc của mình.

    Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến bạn chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của bạn.

    Mọi vướng mắc vui lòng liên hệ theo thông tin đính kèm bên dưới.

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thùy Linh

     

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-