Xếp lương công chức đã có thời gian đóng Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #413293 14/01/2016

    Xếp lương công chức đã có thời gian đóng Bảo hiểm xã hội

    Tôi đi làm hợp đồng tại Ban quản lý dự án thủy điện được 4 năm từ t9/2006 đến t9/2010, đóng BHXH đủ 4 năm. Sau đó về làm hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế tại UBND một thị trấn đươc 1 năm từ t10/2010 đến t8/2011 thì tham dự kỳ thi tuyển công chức cấp xã và được nhận Quyết định tuyển dụng vào tháng 11/2011. Trong thời gian 1 năm hợp đồng trong chỉ tiêu biên chế tôi được tính lương là 85% lương cơ bản. Như vậy trước khi có quyết định tuyển dụng tôi đã đóng BHXH được 5 năm, vậy tôi được tính lương thế nào, thời gian xét nâng bậc lương thế nào? Khi có quyết định tuyển dụng t11/2011 tôi đươc tính bậc 1 hệ số 2,34.
     
    13473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414002   20/01/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9888)
    Số điểm: 56083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3716 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn được quyết định tuyển dụng công chức xã từ tháng 11/2011 thì được tính lương bậc 1 hệ số 2,34, mốc nâng lương cũng tính từ tháng 11/2011 chứ thời gian làm việc trước đó không tính vào mốc nâng bậc. Riêng thời gian đã tham gia BHXH trước đó được cộng cộng vào thời gian tham gia BHXH tiếp theo kề từ khi có quết định tuyể dụng và công chức.

    Tjân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    hoaigiangvy (24/02/2016)
  • #416505   24/02/2016

    Tôi hỏi như vậy vì được đọc bài này.

    Bà Đặng Thị Thảo (TP. Hồ Chí Minh) đã có thời gian làm kế toán tại doanh nghiệp tư nhân, đóng BHXH trên 4 năm. Tháng 10/2011, bà được ký hợp đồng làm kế toán tại UBND phường 11, quận Tân Bình, hưởng lương hệ số 1,86 và có đóng BHXH.

     

    Tháng 10/2012, bà Thảo được ký hợp đồng lao động với chức danh Tài chính - Kế toán, được bổ nhiệm làm phụ trách kế toán, hưởng 100% lương, hệ số 2,1, có đóng BHXH. Tháng 12/2014, bà Thảo trúng tuyển kỳ thi công chức. Tháng 5/2015, bà nhận quyết định tuyển dụng nhưng chưa có quyết định bổ nhiệm ngạch.

    Bà Thảo hỏi, trường hợp của bà sẽ được xếp lương như thế nào? Thời điểm bà hưởng lương hệ số 2,1 có được coi là mốc thời gian để tính nâng lương lần sau không? Thời gian bà Thảo giữ chức danh Tài chính - Kế toán có được hưởng phụ cấp công vụ không?

    Về vấn đề này, Sở Nội vụ TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2, Điều 19 Nghị định số 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức thì trường hợp người được tuyển dụng vào công chức đã có thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc, chưa nhận trợ cấp BHXH một lần, được bố trí làm việc theo đúng ngành, nghề đào tạo hoặc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc được tính để làm căn cứ xếp ngạch, bậc lương phù hợp với vị trí việc làm được tuyển dụng, thời gian công tác có đóng BHXH bắt buộc đứt quãng thì được cộng dồn.

    Căn cứ quy định nêu trên và quá trình công tác có đóng BHXH của bà Đặng Thị Thảo, Chủ tịch UBND quận Tân Bình đã có Quyết định số 94/QĐ-UBND ngày 20/10/2015 tuyển dụng bà Đặng Thị Thảo vào công chức và xếp lương ngạch cán sự, mã số 01.004, lương bậc 4, hệ số 2,46.

    Về việc hưởng phụ cấp công vụ, những người làm việc theo chế độ hợp đồng tại UBND phường không thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định số 34/2012/NĐ-CP ngày 15/4/2012 của Chính phủ về chế độ phụ cấp công vụ.

    Vì vậy, thời gian bà Thảo làm việc theo chế độ hợp đồng tại UBND phường không được hưởng chế độ phụ cấp công vụ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #416596   24/02/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Do bạn hoaigiangvy chưa nói rõ trình độ chuyên môn là gì? khi làm ở ban quản lý dự án thủy điện đã đảm nhiệm công việc gì? có được xếp lương theo thang bảng lương Nhà nước quy định hay không? Khi làm ở UBND đảm nhiệm công việc gì?  nên khó xác định cụ thể.

    Tuy nhiên, căn cứ quy định tại khoản 2 điều 19 Nghị định 24/2010/NĐ-CP, được hướng dẫn tại điều 11 thông tư 13/2010/TT-BNV (khoản 1, điểm a) hướng dẫn tiếp thực hiện theo quy định tại Thông tư 79/2005/TT-BNV (mục III, khoản 10, điểm a hoặc b) nếu trước đây bạn được xếp lương theo thang bảng lương Nhà nước quy định, và nay khi được tuyển dụng bạn được bố trí làm đúng ngành nghề đào tạo hoặc làm đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm thì thời gian 5 năm đóng BHXH của bạn (trừ thời gian tập sự) được tính để xếp bậc lương:

    - Nếu được tuyển dụng làm đúng ngành nghề đào tạo thì thực hiện theo điểm a

    - Nếu không làm đúng theo chuyên môn được đào tạo thì thực hiện theo điểm b.

    Các văn bản viện dẫn trên, bạn hãy chịu khó tìm trên mạng nhé.

    p/s: Tôi thấy đang có sự bất cập ở quy định là:

    Nghị định 24/2010 quy định "làm việc theo đúng chuyên môn nghiệp vụ trước đây đã đảm nhiệm" thì số năm đóng BHXH mới được tính để xếp bậc lương. Trong khi đó Thông tư 79/2005/TT-BNV thì không quy định như vậy mà chỉ cần trước đây được xếp lương theo thang bảng lương Nhà nước quy định là được, và còn quy định khi tuyển dụng nếu không bố trí làm đúng chuyên ngành đào tạo thì làm việc gì được bổ nhiệm và xếp lương vào ngạch đó, thời gian đóng BHXH vẫn được tính để xếp lương (điểm b khoản 10 mục III).

    Mong các luật sư và các bạn nghiên cứu và cho ý kiến thêm nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    hoaigiangvy (25/02/2016)
  • #416648   25/02/2016

    Trình độ chuyên môn của tôi là Kỹ sư quản lý đất đai. Tốt nghiệp năm 2000 tại trường Đại học nông nghiệp I Hà nội. Suốt thời gian làm tại ban quản lý dự án đảm nhiệm công việc giải phóng mặt bằng công trình thủy điện Huội Quảng và Bản Chát huyện Than Uyên - Lai Châu. Hưởng hệ số lương 2,34 bậc 1 (hưởng 100%). Đóng Bảo hiểm và cả bảo hiểm thất nghiệp. Khi về công tác tại UBND cấp xã đảm nhiệm chức danh Địa chính - Xây dựng.

     
    Báo quản trị |  
  • #416788   26/02/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Vậy thì căn cứ văn bản pháp luật quy định , bạn tự xét thấy mình có được căn cứ thời gian đóng BHXH để xếp lương khi tuyển dụng không?

    Tôi thấy bạn quá đủ điều kiện rồi. Đáng lẽ ngay từ khi nhận bạn vào làm hợp đồng tại UBND, bạn đã được áp dụng xếp lương theo quy định này rồi ấy chứ. Nhưng lúc đó chưa tính thì tại thời điểm có QĐ tuyển dụng, tính xếp lương cho bạn như sau:

    Từ tháng 9/2006 đến tháng 8/2007 là thời gian tập sự.

    Tính hưởng bậc 1 từ tháng 9/2007

    Tính hưởng bậc 2 từ tháng 9/2010

    Tháng 11/2011 bạn được tuyển dụng, hưởng lương bậc 2 (hệ số 2,67), thời gian tính nâng bậc lần sau được tính từ tháng 9/2010. Như vậy đến tháng 9/2013 bạn được nâng lên bậc 3.

    Bạn hãy nghiên cứu kỹ văn bản, hiểu thông suốt để có đủ kiến thức bảo vệ quyền lợi của bạn mà đề nghị với cơ quan xem xét lại cho bạn.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    hoaigiangvy (26/02/2016)
  • #441235   11/11/2016

    vannamdng
    vannamdng

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho tôi hỏi nếu được nâng lương thì theo quy định nào ạ

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com