Xem đánh bạc thì phạm tội gì?

Chủ đề   RSS   
  • #480199 28/12/2017

    danghaa_
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 4543
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 111 lần


    Xem đánh bạc thì phạm tội gì?

    Những ngày tết, anh em bạn bè thường tụ tập ngồi chơi bài vui với nhau ăn tiền. Đồng thời, có thể thấy rất nhiều sòng bài ăn tiền rất “xôm tụ” bởi tiếng sát phạt, tiếng văng tục của mọi người tham gia chơi với nhau kéo đến tận khuya.

    Nếu bạn đánh bài trái phép thuộc 2 điều dưới đây thì tức là bạn sẽ bị xử phạt trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, khi các bạn chỉ ngồi xem đánh bài mà bị công an ập vào bắt thì có chịu trách nhiệm hình sự hay không?

    Theo Khoản 32 Điều 1 Bộ luật hình sự sửa đổi 2009 quy định về Tội đánh bạc như sau:

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng

    Và Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP quy định, tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm:

    a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

    b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

    c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.

    Như vậy, nếu có bằng chứng xác thực chứng minh bạn không đánh bạc mà chỉ ngồi xem thì theo quy định của pháp luật, bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

     
    18936 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn danghaa_ vì bài viết hữu ích
    giangmoom (26/02/2018) quytan2311 (31/01/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #524758   31/07/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 113 lần


    Liên quan đến nội dung này Theo quy định của Bộ luật Hình sự, một trong các biện pháp tư pháp áp dụng đối với người phạm tội là tịch thu tang vật, tiền liên quan đến tội phạm.
     
    Với tội đánh bạc, người tham gia đánh bạc đều bị tịch thu tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc được thu giữ trực tiếp tại chiếu bạc; Tiền hoặc hiện vật thu giữ trong người con bạc hoặc tiền, hiện vật thu giữ ở những nơi khác có đủ căn cứ đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.
     
    Trong trường hợp ngồi xem đánh bạc, khi có công an ập vào vây bắt, người xem đánh bạc cũng có thể bị tịch thu tiền, tang vật có trong người do có nghi ngờ đây là tang vật đánh bạc. Do đó, người ngồi xem đánh bạc cần phải chứng minh mình không tham gia đánh bạc thì mới được hoàn trả lại tài sản.
     
    Báo quản trị |  
  • #524822   31/07/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1132)
    Số điểm: 7279
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 155 lần


    Theo mình thấy việc phân biệt giữa đánh bạc và xem đánh bạc là rất mong manh. Thường những tụ điểm đánh bạc rất đông người và cũng chẳng ai chú ý người khác có tham gia hay không trong lúc hỗn loạn cả khi mắt họ đã dán chặt vào chiếu bạc. Mình đồng quan điểm với các bạn trên tức là khi đã tự nhận là không tham gia thì có cơ sở để xem là không tố giác tội phạm.

     
    Báo quản trị |  
  • #528866   23/09/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 74 lần


    Theo quy định thì tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc bao gồm tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc. Theo quy định này và nguyên tắc của pháp luật hình sự thì nghĩa vụ chứng minh hành vi phạm tội thuộc về cơ quan nhà nước,có nghĩa là phải chứng minh được số tiền trong người của người đánh bạc là dùng để đánh bạc. Tuy nhiên, trên thực tế lại không phải vậy, nghĩa vụ chứng minh thuộc về người đánh bạc, nếu người đánh bạc chứng minh được số tiền trong người không dùng đề đánh bạc thì được loại trừ, còn không thì quy chụp tất cả là tiền dùng để đánh bạc, bao gồm cả xe, điện thoại, vàng bạc nếu có.

     
    Báo quản trị |  
  • #529938   30/09/2019

    An_Pisces
    An_Pisces
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 2966
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Nhiều người chỉ đứng xem đánh bạc chứ không có đánh thì tất nhiên không thể truy tố họ về tội đánh bạc được. Nhưng trách nhiệm của họ ở đây là không tố giác (đối với quy mô của sòng bạc đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của Luật). Tuy nhiên, mình thấy thực tế thì ít người dám tố cáo tội phạm vì sợ bị trả thù, sợ bị liên lụy. Chung quy, pháp luật chưa bảo vệ thỏa đáng cho những người dám tố cáo tội phạm.

     
    Báo quản trị |  
  • #535786   27/12/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 74 lần


    Về nguyên tắc thì không tham gia đánh bạc thì không xử lý, tuy nhiên ngồi trong cùng chiếu bạc nếu không chứng minh được hoặc không ai làm chứng thì cũng khó xác định. Trường hợp ngồi xem không đánh bạc thì không xử lý hình sự, vậy có bị xử phạt hành chính không?

     
    Báo quản trị |  
  • #536105   30/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    Nếu chứng minh được chỉ là xem thì không có căn cứ để xử lý hình sự hay hành chính gì nhé. Tuy nhiên đã ngồi trong chiếu bạc mà muốn chứng minh chỉ là ngồi xem thì hơi khó thật.

     
    Báo quản trị |  
  • #536540   31/12/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 106 lần


    Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định, đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen… sẽ bị phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng. Như vậy, xử phạt hành chính cũng chỉ phạt đối với hành vi đánh bạc mà không xử lý đối với hành vi xem đánh bạc. Việc chứng minh được hay không cũng rất khó tương tự khi bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Cập nhật bởi ChanhLe96 ngày 31/12/2019 10:29:12 CH gắn link
     
    Báo quản trị |  
  • #555318   21/08/2020

    Theo mình thì xem đánh bạc cũng được coi là đồng phạm. Các xới bạc mọc lên và được cảnh giới rất nhiều, gây không ít khó khăn cho việc triệt phá các đường dây này. Vì vậy người dân phải có trách nhiệm hỗ trợ, thông báo cho các cơ quan có thẩm quyền để giải quyết vụ việc này. Vai trò của người dân trong việc phòng chống và tố giác tội phạm là rất quan trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #555393   22/08/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Trường hợp này mình cũng thấy khó xác định, trước tiên việc xem không có đủ yếu tố để cấu thành tội đánh bạc, tuy nhiên lại vướng vấn đề "không tố giác tội phạm" như các bạn đã phân tích nêu trên

     

     
    Báo quản trị |  
  • #555869   27/08/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Có phải tội không tố giác

    Thực chất thì hành vi đánh bạc tham gia đánh bạc trực tiếp hoặc gián tiếp được xem là đánh bạc , nhưng những người chỉ xem thôi, thì chắc chưa có trường hợp nào bị khởi tố, bởi vì tính chất nó không ảnh hưởng trực tiếp đến tính mạng, nên không thể áp dụng truy cứu này

     
    Báo quản trị |  
  • #558114   20/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Xem đánh bạc còn phụ thuộc vào quy mô lớn hay nhỏ, theo BLHS là trên 50 triệu. Nếu đã là tụ điểm đánh bạc, quy mô đủ để truy cứu trách nhiệm hình sự thì việc xem đánh bạc cũng nguy hiểm bởi có thể bị truy cứu tội không tố giác tội phạm. Điều quan trọng nhất ở đây là làm sao để chứng minh là mình chỉ ngồi xem, giả sử những kẻ trực tiếp đánh bạc khai rằng mình cũng tham gia đánh bạc vào ngày hôm đó thì lấy gì để bảo vệ cho mình khi chứng cứ, lời khai quá rõ ràng mặc dù biết lời khai đó là giả nhưng còn ai tin những lời mình nói. Nên cách tốt nhất để không bị bắt thì đừng có đến những chỗ người ta đánh bạc, tránh càng xa càng tốt.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #559289   29/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 11 lần


    Người chỉ đứng/ngồi xem đánh bạc mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ, người xem đánh bạc phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi. Trên thực tế, việc chứng minh này không hề dễ dàng. Cho nên đừng ham vui mà đi xem.

     
    Báo quản trị |  
  • #561615   30/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (379)
    Số điểm: 2459
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 53 lần


    Mình nghĩ là xem đánh bạc thì không phải chịu trách nhiệm sự. Tuy nhiên, người xem đánh bạc mà không trình báo với cơ quan thẩm quyền. Nhưng trên thực tế thì do người xem chủ yếu là xem bố mẹ anh chị người thân thích mình đánh bạc nên cũng không làm gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #561622   30/10/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 190 lần


    Mình đồng tình với ý kiến của ad . Tuy nhiên việc chứng minh mình chỉ xem và không tham gia đánh bạc mặc dù có mặt ở sòng bạc là một điều vô cùng khó khăn nếu không nói là không tưởng. Mình từng có ông anh đi coi nhưng rồi gia đình phải mất thêm mấy chục triệu để được xác định là chỉ xem chứ không tham gia. Thực tế khó nói lắm.

     
    Báo quản trị |  
  • #561626   30/10/2020

    Mình cũng nghĩ người chỉ ngồi xem đánh bạc mà không tham gia đánh bạc thì sẽ không bị xử lý. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ, người xem đánh bạc phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi. Trên thực tế, việc chứng minh này không hề dễ dàng. Vì thế, tuyệt đối không nên đến các sới bạc, dù chỉ là để ngồi xem vì tò mò hay thích thú. Trong trường hợp mà không chứng minh được chỉ ngồi xem thì cũng sẽ bị xử lý chung với những người đánh bạc.

     
     
    Báo quản trị |