DanLuat 2015

Xem bói và tội mê tín dị đoan

Chủ đề   RSS   
  • #223778 02/11/2012

    chaule_09

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Xem bói và tội mê tín dị đoan

    Gửi luật sư và các anh chị

    Cho em hỏi một chút: đi xem bói thì có bị gọi là phạm vào tội mê tín dị đoan không?

    Và bị công an phường bắt và lập biên bản nộp phạt thì CA họ chiếu theo nghị định nào?

    Em có đọc cái pháp lệnh XPVPHC nhưng không thấy không biết là đọc cái nào được vì con bạn đi coi bói bị "hốt" nguyên một bầy luôn cả người coi, người coi xe lần người xem bói. Những người đi coi thì moi64 người bị phạt 1.000.000, bà trông xe và bà thầy bị phạt 15tr (tộ tổ chức và gây rối trật tự - mặc dù xem bói trong nhà, chẳng gây ồn ào người xung quanh). Giờ tụi nó bị giữ xe hết, nói có tiền nộp phạt mới trả xe.

    LS và các anh chị em tư vấn giúp.

    Xin cảm ơn ạ, Xin lỗi vì việc này hơi gấp có gì LS và các anh chị tư vấn sớm giúp em

    Minh châu

     
    13054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223943   03/11/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Việc Cơ quan có thẩm quyền xử phạt có thể là căn cứ vào Nghị định 56/2006/NĐ-CP

    Theo đó, hành vì xem bói như bạn trình bày được quy định:

     

    Điều 34. Vi phạm các quy định về nếp sống

    2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Tổ chức hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức khác có tính chất mê tín dị đoan;

    b) Treo cờ Tổ quốc ở khu vực lễ hội không cao hơn, không trang trọng hơn các cờ khác;

    c) Lợi dụng tín ngưỡng để quyên góp tiền của, vật chất khác.

    3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi phục hồi hủ tục trái với thuần phong mỹ tục Việt Nam.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng lễ hội để tổ chức hoạt động gây mất trật tự, an ninh; tuyên truyền trái pháp luật; chia rẽ đoàn kết dân tộc.

    5. Hình thức xử phạt bổ sung:

    a) Tịch thu tang vật và phương tiện vi phạm đối với hành vi quy định tại điểm a khoản 2 Điều này;

    b) Tịch thu sung công quỹ số tiền thu bất chính đối với hành vi quy định tại các điểm a và c khoản 2 Điều này.

    Bạn xem trong Biên bản vi phạm hành chính của bạn mình, xem cơ quan có thẩm quyền xử phạt căn cứ điểm, khoản, điều nào của nghị định nào, và năm bao nhiêu? Để DanLuat tư vấn giúp bạn.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    chaule_09 (08/11/2012)
  • #224999   08/11/2012

    chaule_09
    chaule_09

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Sau một hồi con bé đó hỏi mấy bác công an phường về cái tội "Mê tín dị đoan" quy định trong điều khoản nào thì các bác không chỉ ra được và hẹn nó về (tức là ngày hôm qua 8/11). Trong một nhóm đi xem đó đều bị tạm giữ xe hết (với lý do tạm giữ xe để mọi người mang tiền lên nộp phạt - mà họ gọi bằng cái từ gì hoa mỹ lắm "tạm giữ xe làm phương tiện nộp phạt" - Đời thửa nào tới giờ mình chưa thấy cái nào thế này).

    Sau đó mot65 số người sợ rắc rối cũng mang 1tr lên nộp và đâc biệt hơn các bác không viết Biên lại hay phải qua kho bạc gì hết mà chỉ đưa cái biên bản (chẳng có dấu má gì), ghi rõ tội danh do tướng: Gây rối trật tự nơi công cộng (trong khi họ xem bói trong nhà) - Và rồi lấy 1tr đó bỏ túi.

    Con bé này nó cũng gan lỳ nó nói: em ngồi trong nhà, cũng ko làm ồn tới ai, và họ ở trong nhà họ chứ có phải nơi công cộng đâu, thì anh ấy lại...hẹn lại ngày kia (tức là ngày 12/11) sẽ làm việc.

    Ôi sợ mấy bác công an Phường ở Bình Dương quá, nhưng thấp cổ bé họng chẳng biết ai đứng ra để cảnh cáo tình trạng "phạt" người vô tội vạ của các bác Công an Phường.

    Còn nghị định 56 này hình như hết hiệu lục rồi ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #225076   09/11/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    chaule_09 viết:

    Sau một hồi con bé đó hỏi mấy bác công an phường về cái tội "Mê tín dị đoan" quy định trong điều khoản nào thì các bác không chỉ ra được và hẹn nó về (tức là ngày hôm qua 8/11). Trong một nhóm đi xem đó đều bị tạm giữ xe hết (với lý do tạm giữ xe để mọi người mang tiền lên nộp phạt - mà họ gọi bằng cái từ gì hoa mỹ lắm "tạm giữ xe làm phương tiện nộp phạt" - Đời thửa nào tới giờ mình chưa thấy cái nào thế này).

    Sau đó mot65 số người sợ rắc rối cũng mang 1tr lên nộp và đâc biệt hơn các bác không viết Biên lại hay phải qua kho bạc gì hết mà chỉ đưa cái biên bản (chẳng có dấu má gì), ghi rõ tội danh do tướng: Gây rối trật tự nơi công cộng (trong khi họ xem bói trong nhà) - Và rồi lấy 1tr đó bỏ túi.

    Con bé này nó cũng gan lỳ nó nói: em ngồi trong nhà, cũng ko làm ồn tới ai, và họ ở trong nhà họ chứ có phải nơi công cộng đâu, thì anh ấy lại...hẹn lại ngày kia (tức là ngày 12/11) sẽ làm việc.

    Ôi sợ mấy bác công an Phường ở Bình Dương quá, nhưng thấp cổ bé họng chẳng biết ai đứng ra để cảnh cáo tình trạng "phạt" người vô tội vạ của các bác Công an Phường.

    Còn nghị định 56 này hình như hết hiệu lục rồi ạ.

    Bạn ơi NĐ56/2006/NĐ-CP vẫn còn hiệu lực bạn à.

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #225132   09/11/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nghị định số56/2006/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong hai lĩnh vực là Văn hóaThông tin. Trong đó các quy định về lĩnh vực Thông tin vẫn còn hiệu lực, còn các quy định về lĩnh vực Văn hóa đã hết hiệu lực từ ngày 01/9/2010 và bị thay thế bởi Nghị định số75/2010/NĐ-CP. Theo đó thì Điều 34 NĐ 56 mà bạn  trích dẫn ở trên được thay thế bởi Điều 18 NĐ 75, mức xử phạt hành vi lên đồng... là từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    chaule_09 (09/11/2012) longquochan (12/11/2012)
  • #225247   09/11/2012

    chaule_09
    chaule_09

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2011
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo em hiểu thì cái này phạt người tổ chức chứ có phạt người đi xem đâu ạ? Điều 18 ND : "

    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Tổ chức hoạt động lên đồng, xem bói, gọi hồn, xin xăm, xóc thẻ, yểm bùa, phù chú, truyền bá sấm trạng và các hình thức khác có tính chất mê tín dị đoan"

    Vậy thì bà thầy sẽ bị phạt hay người đi xem bị phạt?

    Và cho em hỏi thêm nữa là: Có tội gây rối trật tự nơi công cộng (ở trong nhà riêng của mình) không vậy?

    Nếu công an phường làm sai thì mình có thể báo việc sai trái này lên đau6, và ai là người chịu trách nhiệm giải quyết?

    Xin cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-