Xe ô tô gây tai nạn chết người

Chủ đề   RSS   
  • #354382 04/11/2014

    tavhh

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Xe ô tô gây tai nạn chết người

    Kính gửi quý luật sư.

    Tôi xin trình bày vụ việc như sau: 

    Hồi 20h30 ngà 11/10/2014 chú tôi đi xe máy trên đường đi làm thì bị xe ô tô ngược chiều đụng phải gây hậu quả : làm cho chú tôi tử vong ngay tại hiện trường ( người dân đưa đi viện và bệnh viện cho rằng đã tử vong). Hiện trường để lại thì vũng máu cách mép đường khoảng 70cm, xe máy bị đẩy ngược lại 53m và cách mép đường 10cm  , ô tô bị nổ lốp cách vũng máu 50m, ô tô cách xe máy 3 m nằm giữa đường. Vấn đề phát sinh là: người lái xe gây tai nạn không phải là chủ xe, xe đi mượn, chủ xe là đội trưởng đội cảnh sát giao thông huyện nơi sảy ra tai nạn giao thông, người gây tai nạn là anh trai của 1 cảnh sát giao thông cùng đội với chủ xe.

    Tôi xin hỏi:

    - Nếu để đội cảnh sát giao thông đó đứng ra điều tra, lập biên bản hiện trường, giải quyết vụ tai nạn có đúng luật không?.

    - Đến hôm nay bên công an điều tra có giấy mời vợ nạn nhân lên làm việc có đúng thủ tục không?.

    -Cơ quan điều tra vẫn chưa có quyết định khởi tố có đúng quy định pháp luật không ?. 

    - Cơ quan công an cho rằng phải mổ tử thi mới xác định được nguyên nhân tử vong, từ đó mới khởi tố có đúng không?.

    - Ô chủ xe, là đội trưởng cảnh sát giao thông có chịu trách nhiệm hình sự, dân sự không?

    - Để cho vụ việc xử lý công bằng tôi phải làm đơn đến những cơ quan nào và có cần thiết phải làm đơn khởi tố không?.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Hoằng Hóa - Thanh Hóa.

     
    5857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354510   05/11/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

     

    1. Với vụ việc tai nạn giao thông thi công an giao thông chỉ xác minh ban đầu, nếu thấy có dấu hiệu tội phạm thì sẽ chuyển cho cơ quan điều tra khởi tố và điều tra theo quy định.

    2. Thời hạn kiểm tra, xác minh nguồn tin theo quy định tại Điều 103 Bộ luật tố tụng hình sự là 20 ngày, với vụ việc phức tạp thì có thể kéo dài hơn nhưng không quá 2 tháng. Trong quá trình xác minh nguồn tin thì cơ quan công an có trách nhiệm lấy lời khai nhân chứng, lời khai người liên quan, đo vẽ hiện trường, lập biên bản hiện trường, giám định... và các hoạt động tố tụng khác. Luật cũng không quy định cụ thể là phải làm việc gì trước, việc gì sau trong quá trình xác minh.

    3. Nếu vụ việc có liên quan tới cán bộ thụ lý thì chuyển cho cán bộ khác hoặc cơ quan khác để giải quyết. Nếu thấy vụ việc không khách quan thì gia đình nạn nhân có quyền kiến nghị theo quy định.

    4. Trong vụ việc tai nạn giao thông, chết người là hậu quả nghiêm trọng. Vấn đề còn lại là tìm lỗi của người gây tai nạn, nếu người gây tai nạn có lỗi chính dẫn đến hậu quả chết người thì sẽ khởi tố vụ án hình sự.

    5. Trách nhiệm bồi thường dân sự thuộc về chủ sở hữu phương tiện, trừ trường hợp chủ sở hữu đã giao phương tiện cho người khác hoặc có thỏa thuận khác. Bạn xem thêm quy định tại Điều 623 Bộ luật dân sự năm 2005 để biết thêm về trách nhiệm bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra.

    Cập nhật bởi Cuonglawyer ngày 05/11/2014 05:38:21 CH

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    tavhh (05/11/2014)
  • #354512   05/11/2014

    tavhh
    tavhh

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi xin chân thành cảm ơn quý luật sư, chúc luật sư khỏe mạnh.

    Hoằng Hóa - Thanh Hóa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tavhh vì bài viết hữu ích
    AOMOI (30/12/2014)
  • #354761   06/11/2014

    tavhh
    tavhh

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính gửi quý luật sư .

    Tôi xin được hỏi thêm.

    - Theo gia đình người gây tai nạn  cho biết thì xe (chủ xe là đội trưởng đội cảnh sát giao thông huyện) gây tai nạn không tham gia bảo hiểm TNDS có phải là tình tiết tăng nặng hay không?.

    - Gia đình tôi có quyền yêu cầu dựng lại hiện trường hay không ?, chúng tôi cần dựng lại hiện trường để so sánh với phim, ảnh mà gia đình chúng tôi đã quay phim, chụp ảnh được sau vụ tai nạn ( đến giờ phút này gia đình chúng tôi chưa ký vào bất cứ biên bản nào liên quan đến biên bản hiện trường).

    - Theo mục 3 luật sư Đặng Văn Cường tư vấn thì: " Nếu thấy vụ việc không khách quan thì gia đình nạn nhân có quyền kiến nghị theo quy định " . Như vậy gia đình tôi có thể kiến nghị cơ quan nào ?.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     

     

    Hoằng Hóa - Thanh Hóa.

     
    Báo quản trị |  
  • #365064   27/12/2014

    prayer
    prayer

    Male
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 14
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    tình người

    nếu chủ xe là đội trưởng đội cảnh sát giao thông giao xe cho người không đủ trình độ điều khiển xe hoặc không đủ khả năng điều khiển xe thì chủ xe hoàn toàn phải chịu trách nhiệm hình sự hoặc dân sự. xin thưa ở đây người lái xe gây tai nạn là người có bằng lái xe. khi mượn xe chứng minh được không có biểu hiện say rượu bia. nếu xe đó chưa có bảo hiểm thì không ảnh hưởng gì đến quá trình điều tra và nếu khởi tố vụ án thì cũng không liên quan. cái quan trọng là người ta đã không có bảo hiểm chịu bao nhiêu thiệt thòi rồi mình còn ép người ta nữa thì tính người ở đâu. để cho người ta một con đường đi lại với gia đình người chết nữa. xin thưa chưa có một vụ tai nạn giao thông nào bên sai là người chết lại được bồi thường đến 160 triệu cả. và cũng thưa rằng một chiếc xe máy bán không nổi 5 triệu khi đưa vào đền bù lại ép lên 10 triệu cả. đồng ý là đền 160 triệu là quá cho một vụ như vậy nhưng cũng xứng đáng cho người chết vì người ta còn vợ còn con . mất đi là mất tất cả. nhưng người ta không sai người ta đã thương mình như vậy thì để cho người ta một con đường đi lại đằng này ép người ta quá.
     
    Báo quản trị |  
  • #365377   29/12/2014

    kienanls
    kienanls
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    1. Việc không mua TNDS là thuộc về lỗi của chủ xe, chứ không phải lỗi của người gây tai nạn, nên không thể xem là tình tiết tăng nặng đối với người gây tai nạn.

    2. Gia đình bạn có quyền yêu cầu dựng lại hiện trường nếu có chứng cứ cho rằng, biên bản hiện trường được lập là không khách quan, đúng với thực tế.

    3. Việc bạn khiếu nại hoặc yêu cầu dựng lại hiện trường, tại mỗi giai đoạn khác nhau thì yêu cầu cơ quan khác nhau. Nếu vụ việc chưa chuyển cơ quan điều tra thì bạn khiếu nại tại Đội CSGT huyện; còn nếu đã chuyển sang cơ quan điều tra, thì bạn khiếu nại hoặc yêu cầu tại cơ quan này, đồng thời có thể khiếu nại hoặc yêu cầu tại VKS cùng cấp.

    Trân trọng

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #365596   30/12/2014

    AOMOI
    AOMOI

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (91)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 106
    Được cảm ơn 11 lần


    chia buồn với gia đình nạn nhân

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn