DanLuat 2015

xe như này là xe đạp điện hay xe máy điện? có phải đội mũ bảo hiểm không?

Chủ đề   RSS   
  • #95292 15/04/2011

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    xe như này là xe đạp điện hay xe máy điện? có phải đội mũ bảo hiểm không?

    trong nghị định 34 ghi là:

    4. Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h.

    5. Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng 30 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (bao gồm cả xe đạp điện).


    còn chiếc xe mình mua là chiếc này: http://www.xedapdienyamaha.com/goods.php?id=48

    #dddddd;">
    #ffffff; width: 30%;">Cách thức thao tác #ffffff; width: 70%;">Tự động
    #ffffff; width: 30%;">Quãng đường đi được khi pin đầy #ffffff; width: 70%;">50km
    #ffffff; width: 30%;">Vận tốc tối đa #ffffff; width: 70%;">30km/h


    vận tốc có 30km/h
    nhưng chiếc xe metis của mình mua như kia thì nó lại không có bàn đạp, đi hết pin thì dắt bộ.

    và xe máy điện hay đạp điện giờ phải đội mũ bảo hiểm chưa?

     
    16925 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #95369   15/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Xe của bạn thuộc loại "xe tương tự xe gắn máy", được giải thích ở nghị định 34

    #548dd4; font-size: 10pt; font-family: arial;">6. Các loại xe tương tự xe gắn máy là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng 50 km/h, trừ các xe quy định tại khoản 5 Điều này.

    Nếu đi xe này mà không đội mũ BH sẽ bị phạt như sau

    Điều 9. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

    1. ...

    2. ..

    3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    ...

    i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

    k) Chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ bảo hiểm không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

    l) ....

     
    Báo quản trị |  
  • #96975   20/04/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 792 lần


    quanghung12 viết:
    trong nghị định 34 ghi là:

    4. Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h.




    Thật là một điều luật củ chuối. Nếu quy định lớn nhất lớn hơn... thì cần gì phải quy định, cứ quy định luôn là Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có thể đi được cho xong.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #97082   21/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    boyluat viết:
    quanghung12 viết:
    trong nghị định 34 ghi là:

    4. Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h.




    Thật là một điều luật củ chuối. Nếu quy định lớn nhất lớn hơn... thì cần gì phải quy định, cứ quy định luôn là Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có thể đi được cho xong.


    Điều luật này không củ chuối đâu boyluat. Quy định như vậy để phân biệt với Các loại xe tương tự xe gắn máy ở khoản 6.
     
    Báo quản trị |  
  • #97264   21/04/2011

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 792 lần


    ntdieu viết:
    boyluat viết:
    quanghung12 viết:
    trong nghị định 34 ghi là:

    4. Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h.




    Thật là một điều luật củ chuối. Nếu quy định lớn nhất lớn hơn... thì cần gì phải quy định, cứ quy định luôn là Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có thể đi được cho xong.


    Điều luật này không củ chuối đâu boyluat. Quy định như vậy để phân biệt với Các loại xe tương tự xe gắn máy ở khoản 6.


    Vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50km/h, anh có hiểu cái này có nghĩa là như nào ko !? Đó là 500km/h hoặc 5000km/h hoặc x = n km/h đều có thể là vận tốc thiết kế lớn hơn 50km/h. Đây là một câu nói định lượng nhưng lại có giá trị định lượng không xác định. Như thế chả củ chuối là gì. Vì thế em mới bảo chỉ cần quy định có thể đi được là được. Vì chỉ cần có thể đi đc thì vận tốc giới hạn của nó cũng ko xác định. Có thể người làm luật đã cẩu thả khi quy định điều luật này.

    Liên quan thêm tới vấn đề này:

    Khoản 6 quy định thế này: 6. Các loại xe tương tự xe gắn máy là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng 50 km/h, trừ các xe quy định tại khoản 5 Điều này.

    Như vậy xe hai bánh chạy bằng động cơ điện có vận tốc nhỏ hơn hoặc bằng 50km/h có thể hiểu đó là xe máy điện hoặc cũng có thể hiểu là xe tương tự xe gắn máy. Vì nó có hai bánh, chạy bằng động cơ và v < or = 50 km/h.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #97327   21/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    @ boyluat : Theo anh hiểu thì vận tốc thiết kế lớn nhất của "xe máy điện" hoặc "xe tương tự mô tô" có thể là 51 km/h, 500 km/h hoặc nếu thích thì cứ cho là 500,000 km/h. Tuy nhiên khi chạy trên đường ở Việt Nam thì nó chỉ được phép chạy ở mức bèo là 40 km trong thành phố hoặc 60 km trên xa lộ thôi. Như vậy liệu có cần thiết phải đưa ra vận tốc thiết kế lớn nhất hay không ?

    "xe hai bánh chạy bằng động cơ điện có vận tốc thiết kế nhỏ hơn hoặc bằng 50km/h" thì không thể gọi là "xe máy điện" được, mà chỉ có thể là "xe tương tự xe gắn máy". Xem các định nghĩa đầy đủ bên dưới

    3. Các loại xe tương tự mô tô là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh, có dung tích làm việc từ 50 cm3 trở lên, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h, có khối lượng bản thân tối đa là 400 kg.

    4. Xe máy điện là xe cơ giới có hai bánh di chuyển bằng động cơ điện, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h.

    5. Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng 30 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (bao gồm cả xe đạp điện).

    6. Các loại xe tương tự xe gắn máy là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất nhỏ hơn hoặc bằng 50 km/h, trừ các xe quy định tại khoản 5 Điều này.


     
    Báo quản trị |  
  • #100458   04/05/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 176 lần
    Lawyer

    Hi mọi người!
    Theo mình được biết chỉ có đi xe đạp mới không cần đội mũ bảo hiểm thôi!
    Cập nhật bởi AuQuangPhuc ngày 04/05/2011 11:14:27 CH

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #244505   19/02/2013

    xedaplongquy
    xedaplongquy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đi xe dap dien đâu phải đội mũ bảo hiểm nhỉ

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 19/02/2013 07:39:45 CH xóa liên kết
     
    Báo quản trị |  
  • #316094   01/04/2014

    halien92
    halien92

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 5 lần


    xedaplongquy viết:

    Đi xe dap dien đâu phải đội mũ bảo hiểm nhỉ

    có nhé bạn Điểm e khoản 1 Điều 3 NĐ 171/2013/NĐ-CP quy định QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ VÀ ĐƯỜNG SẮT quy định "Xe đạp máy là xe thô sơ hai bánh có lắp động cơ, vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 25 km/h và khi tắt máy thì đạp xe đi được (kể cả xe đạp điện)". Xe đạp máy gồm xe đạp điện. Điểm d, đ 4Khoản 4 Điều 8 NĐ 171 quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: d) Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ; đ) Chở người ngồi trên xe đạp máy không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật; Như vậy, xe đạp điện cũng đội mubahi nhé
     
    Báo quản trị |  
  • #332617   10/07/2014

    Hongduong123
    Hongduong123

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2014
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 695
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    mọi người cần chú ý, xe máy điện và xe đạp điện khác nhau. chỉ xe máy điện cần đội mũ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-