Xe máy chuyên dùng, xe gắn máy không được chạy quá 40km/h

Chủ đề   RSS   
  • #528769 22/09/2019

    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Xe máy chuyên dùng, xe gắn máy không được chạy quá 40km/h

    Đây là quy định được ban hành theo Thông tư 31/2019/TT-BGTVT theo đó: "Đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông tốc độ tối đa không quá 40 km/h."
     
     
    Quy định này có thể gây nhầm lẫn cho người đọc người nghe khi họ không xác định được xe máy chuyên dùng hay xe gắn máy bao gồm những loại xe nào hay có một số tờ báo viết rằng "Xe máy không được chạy quá 40 km/h" làm cho người nghe hiểu rằng tất cả các loại xe máy xe mô tô hai bánh, ba bánh cũng không được chạy quá 40 km/h.
     
    Vậy khái niệm về "xe chuyên dùng, xe gắn máy" được hiểu như thế nào? Chúng ta cùng tham khảo các quy định dưới đây:
     
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
    ...
    18. Phương tiện giao thông cơ giới đường bộ (sau đây gọi là xe cơ giới) gồm xe ô tô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô, máy kéo; xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự.
    ...
    20. Xe máy chuyên dùng gồm xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc chủng khác sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh có tham gia giao thông đường bộ."
     
    Ngoài ra, khoản 2 và 4 Thông tư 31/2019/TT-BGTVT cũng đề cấp đến xe cơ giới và xe máy chuyên dùng.
    Bên cạnh đó, xe gắn máy được quy định như sau: Căn cứ Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ thì:
     
    "Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3."
     
    => Như vậy, theo các nội dung nêu trên thì từ ngày 15/10/2019 "Đối với xe máy chuyên dùng, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự khi tham gia giao thông tốc độ tối đa không quá 40 km/h (Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h. Nếu dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50 cm3).
    Ngoài ra, tốc độ tối đa của các phương tiện xe cơ giới khác các bạn có thể tham khảo tại Điều 6 và 7 Thông tư 31 nêu trên hoặc có thể xem tại đường link bên dưới các bạn nhé.
     
     
    Thông tư 31/2019/TT-BGTVT có hiệu lực từ ngày 15/10/2019.
     
     
    815 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vulieu9102 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận