DanLuat 2015

Xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #268118 10/06/2013

    Xe kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng

    Xin luật sư tư vấn giúp nội dung sau:

    xe ô tô 4 chỗ có được cấp Phù hiệu xe hợp đồng không? Nếu không được cấp thì Căn cứ quy định nào.

    Xin chân thành cảm ơn Luật sư!

    Quý

     
    2117 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #306426   13/01/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Theo quy định thì Thông tư 14/2010/TT-BGTVT quy định về tổ chức và quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô do Bộ Giao thông vận tải 

    Điều 7. Kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng

    1. Kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng là kinh doanh vận tải hành khách có lộ trình và thời gian theo yêu cầu của hành khách, có hợp đồng vận tải bằng văn bản.

    2. Xe hoạt động phải có hợp đồng vận tải ghi rõ số lượng hành khách; trường hợp xe vận tải hành khách với cự ly từ 100 ki lô mét trở lên phải kèm theo danh sách hành khách; không được đón thêm khách ngoài danh sách theo hợp đồng; không được bán vé cho hành khách đi xe.

    Điều 43. Phù hiệu xe hợp đồng

    Đơn vị kinh doanh khi được cấp giấy phép kinh doanh vận tải hành khách theo hợp đồng được Sở Giao thông vận tải cấp phù hiệu cho những xe ô tô trong danh sách do đơn vị kinh doanh đề nghị và được đổi phù hiệu khi hết thời hạn theo quy định.

    Xe đã tham gia khai thác vận tải hành khách tuyến cố định, nếu có nhu cầu vận chuyển hành khách theo hợp đồng thì doanh nghiệp, hợp tác xã có văn bản gửi cơ quan quản lý tuyến chứng minh về việc đảm bảo chấp hành tốt biểu đồ chạy xe trên tuyến cố định.

    Ở đây không giới hạn lọai xe ôtô nào cả nên có thể hiểu là xe 04 chỗ vẫn được cấp phù hiệu nha.

     
    Báo quản trị |