Xe cứu thương có được sử dụng để đưa bệnh nhân tử vong về nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #495543 30/06/2018

    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1187)
    Số điểm: 9319
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 179 lần


    Xe cứu thương có được sử dụng để đưa bệnh nhân tử vong về nhà?

    Câu hỏi: 

    Việc sử dụng xe cứu thương ở bệnh viện, theo quy chế bệnh viện của Bộ Y tế: chỉ sử dụng xe cứu thương trong trường hợp vận chuyển bệnh nhân cấp cứu. vậy xin hỏi: ở những địa phương vùng sâu, vùng xa,... phương tiện vận tải công cộng ít, vì vậy khi bệnh nặng xin về hoặc tử vong ( người nhà xin đưa thi thể về, không đưa xuống nhà đại thể), thì xe cứu thương có được vận chuyển người bệnh hoặc thi thể về hay không? Có văn bản nào có liên quan đến trường hợp này không?

    Câu trả lời: 

    Theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 3 Thông tư 27/2017/TT-BYT

     "Điều 3. Sử dụng xe ô tô cứu thương

    1. Xe ô tô cứu thương chỉ được sử dụng cho các mục đích sau đây:

    a) Chở người bệnh cấp cứu hoặc đi đón người bệnh cấp cứu;

    b) Chở thầy thuốc, nhân viên y tế, thuốc, trang thiết bị y tế phục vụ cấp cứu thảm họa, cấp cứu tai nạn giao thông và các nhu cầu cấp thiết khác của hoạt động chuyên môn khám bệnh, chữa bệnh và phòng, chống dịch bệnh.

    2. Không được sử dụng xe ô tô cứu thương ngoài mục đích quy định tại Khoản 1 Điều này.

    ...." 

    Như vậy, theo quy định của pháp luật xe cứu thương không được vận chuyển người bệnh hoặc thi thể về nhà.

     
    1363 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận