Xe chở hàng và chở nhân viên của công ty có phải đổi qua biển màu vàng không?

Chủ đề   RSS   
  • #551432 09/07/2020

    vanhuynh1992

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xe chở hàng và chở nhân viên của công ty có phải đổi qua biển màu vàng không?

    Chào Luật Sư!

    E được biết thông tư 58/2020/TT-BCA có hiệu lực từ ngày 01/08 là phải đổi biển số xe sang xe biển số mầu vàng đối với loại hình xe kinh doanh vận tải. 

    Công ty em hiện đang có 4 chiếc xe tải chở hàng và 1 chiếc xe 16 chổ chở công nhân viên. Công ty em kinh doanh sản xuất kính chứ không kinh doanh vận tải. 

    Vậy Luật Sư cho em hỏi công ty em có cần phải đổi biển số xe sang màu vàng không?

    Nhờ Luật Sư tư vấn dùm em!

    Trân trọng!

     
    2221 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vanhuynh1992 vì bài viết hữu ích
    admin (24/07/2020) ThanhLongLS (10/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551459   09/07/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 187 lần
    Lawyer

    Căn cứ vào khoản 2 Điều 3 Nghị định 10/2020/NĐ-CP, kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc thực hiện ít nhất một trong các công đoạn chính của hoạt động vận tải (trực tiếp điều hành phương tiện, lái xe hoặc quyết định giá cước vận tải) để vận chuyển hành khách, hàng hóa trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi.
     
    Nếu thuộc trường hợp nêu trên thì phải đổi qua biển sổ màu vàng (thực hiện trước ngày 31/12/2021) theo Thông tư 58/2020/TT-BCA.
     
    Nếu công ty bạn không thuộc kinh doanh vận tải thì không phải thực hiện đổi sang biển số màu vàng.
     

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/07/2020) admin (24/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com