DanLuat 2015

Xe cấp cứu không chở người bệnh, vi phạm giao thông?

Chủ đề   RSS   
  • #456639 08/06/2017

    Xe cấp cứu không chở người bệnh, vi phạm giao thông?

    Hẳn khi đi trên đường nhiều bạn gặp xe cấp cứu hú còi chạy nhanh, lấn làn, đảo qua đảo lại, cảm giác rất nguy hiểm. Có khi nào bạn nghĩ chiếc xe đó không hề chở người bệnh mà vẫn chạy như vậy?

    Mình đặt ra trường hợp thế này. Một xe cứu thương chạy nhanh trên đường và liên tục hú còi ưu tiên rồi chạy sang làn đường ngược chiều. Sau đó, bị một chiếc ô tô A chạy hướng ngược chiều chặn đầu dừng lại. Tài xế ô tô A xuống xe, chỉ tay tức giận và muốn làm cho ra lẽ vì ông cho rằng mình đi đúng quy định, người lái xe cứu thương không được chạy sang làn đường ngược chiều vì có thể sẽ gây nguy hiểm, thậm chí gây tai nạn giao thông cho những người khác. Nhưng tài xế xe cứu thương lại nói rằng hành động của tài xế ô tô A là không đúng pháp luật, đồng thời thể hiện sự thiếu văn hóa khi tham gia giao thông bởi “cứu người như cứu hỏa”.

    Như vậy đặt ra hai trường hợp:

    Một là: Nếu trên xe cứu thương thật sự không chở bệnh nhân thì xử lý như thế nào?

    Hai là: Nếu trên xe cứu thương có bệnh nhân cần cấp cứu thì người đàn ông chặn xe sẽ bị xử lý như thế nào?

    Bên cạnh đó mình còn một thắc mắc từ rất lâu là: Nếu khi xe cấp cứu không chở bệnh nhân, nhưng tài xế cho rằng họ “đang đi đón bệnh nhân” thì xác định như thế nào? Gặp trên đường thì khó mà kiểm soát được.

    Ai biết cho mình ý kiến việc này nhé!

     
    939 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    taigioi1995 (08/06/2017) DT_DA (08/06/2017) thuytrang95 (08/06/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456640   08/06/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    Mình nghĩ trong trường hợp này vẫn để xe cấp cứu đi, vì không thể chặn laị vì biết đâu xe chở bệnh nhân đang nguy kịch nhưng sau đó cần phải có thống kê của bệnh viện để xử lý,  vì bệnh viện sẽ kiểm soát được lượng xe cấp cứu nào đi đón bệnh nhân, xe nào trả bệnh nhân trở về và từ đó xử lý

     
    Báo quản trị |  
  • #456744   09/06/2017

    thuytrang95 viết:

    Mình nghĩ trong trường hợp này vẫn để xe cấp cứu đi, vì không thể chặn laị vì biết đâu xe chở bệnh nhân đang nguy kịch nhưng sau đó cần phải có thống kê của bệnh viện để xử lý,  vì bệnh viện sẽ kiểm soát được lượng xe cấp cứu nào đi đón bệnh nhân, xe nào trả bệnh nhân trở về và từ đó xử lý

    Cách của bạn cũng khá hợp lý, nhưng mình nghĩ đó là biện pháp về sau, còn để xử lý ngay khi đang tham gia giao thông thì xem ra là khó. Không biết trong kiểm soát nội bộ của các bệnh viện thi có quy định gì về vấn đề này không.

     
    Báo quản trị |  
  • #456644   08/06/2017

    DT_DA
    DT_DA
    Top 150
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 11350
    Cảm ơn: 258
    Được cảm ơn 251 lần


    Hi bạn!

    Mình thấy thì việc xe cứu thương hú còi ầm ĩ để vượt đường thì có, nhưng mọi người với mình đều nghĩ là chắc họ đang chở bệnh nhân hoặc đang đi đến nơi được gọi đến và chở người bệnh... Tuy nhiên thì việc xe cấp cứu chạy hú còi ầm ĩ vượt đường mà không chở ai và không đi cáp cứu người bệnh thì chưa thể nói chính xác được, không có căn cứ rõ ràng cho lắm. :'(

     
    Báo quản trị |  
  • #456662   08/06/2017

    taigioi1995
    taigioi1995
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2014
    Tổng số bài viết (213)
    Số điểm: 5324
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 169 lần


    Hi bạn, trong trường hợp mà xe cứu thương không đi làm nhiệm vụ thì theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì bị phat tiền từ 300.000 đến 400.000 nhé. Còn trường hợp xe đang đi làm nhiệm vụ thì căn cứ theo điểm d khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì bị phạt từ 2.000.000 đến 3.000.000 nhé. 

    Cái việc mà tài xế nói đang đi đón bệnh nhân thì khó xác định quá. Cái này chắc tuỳ tâm quá :D

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn taigioi1995 vì bài viết hữu ích
    thuychichu (08/06/2017) ntqn1993 (09/06/2017) giangmoom (09/06/2017)
  • #456706   09/06/2017

    nguyentrongtan188
    nguyentrongtan188
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2017
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 2319
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 62 lần


    Theo mình, thì dù trong xe có bệnh nhân hay không thì mục đích của người sử dụng xe đó đều phục vụ mục đích cứu người gấp. Vì vậy, việc người lái xe kia chặn đầu xe cứu thương lại cũng là không đúng cả về  lý( quy định về xe được ưu tiên) cả về tình và người lái xe kia chỉ được làm như vậy khi mục đích là để ngăn chặn kịp thời nguy cơ gây tai nạn, nguy hiểm cho xã hội từ chiếc xe cứu thương kia. 

     
    Báo quản trị |  
  • #456757   09/06/2017

    taigioi1995 viết:

    Hi bạn, trong trường hợp mà xe cứu thương không đi làm nhiệm vụ thì theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì bị phat tiền từ 300.000 đến 400.000 nhé. Còn trường hợp xe đang đi làm nhiệm vụ thì căn cứ theo điểm d khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì bị phạt từ 2.000.000 đến 3.000.000 nhé. 

    Cái việc mà tài xế nói đang đi đón bệnh nhân thì khó xác định quá. Cái này chắc tuỳ tâm quá :D

    Rất cảm ơn bạn taigioi1995. Mình còn nghĩ đến trường hợp xe cứu thương (có chở bệnh nhân) chạy nhanh và gây tai nạn chết người cho người đi đường, hoặc gián tiếp gây ra tai nạn thì có được giảm nhẹ tội vì đang thì hành công vụ, trường hợp bất khả kháng gì không nhỉ? Không biết nên xếp vào loại xử phạt nào.

     
    Báo quản trị |  
  • #456714   09/06/2017

    ntqn1993
    ntqn1993
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2015
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 3915
    Cảm ơn: 282
    Được cảm ơn 122 lần


    Mình cũng nghĩ là không có căn cứ nào để xử phạt xe cấp cứu cả. Dù có chở người trong xe hay không thì cũng rất khó xác định xe có được sử dụng đúng quyền ưu tiên của mình. Theo quán tính dân mình thì nghe tiếng còi hú thì tự động né xa thôi. Còn việc xác minh xem xe có chở người không thì cứ chạy theo đến bệnh việc xác minh thì rõ

    Lavie est belle

     
    Báo quản trị |  
  • #456785   09/06/2017

    ntqn1993 viết:

    Mình cũng nghĩ là không có căn cứ nào để xử phạt xe cấp cứu cả. Dù có chở người trong xe hay không thì cũng rất khó xác định xe có được sử dụng đúng quyền ưu tiên của mình. Theo quán tính dân mình thì nghe tiếng còi hú thì tự động né xa thôi. Còn việc xác minh xem xe có chở người không thì cứ chạy theo đến bệnh việc xác minh thì rõ

    Đúng là sẽ khó kiểm soát trong trường hợp này, nhưng mình nghĩ trong thực tế quản lý ở bệnh viện sẽ có cách kiểm soát. Sau đó, như bạn taigioi1995 nêu, và sau khi mình tìm hiểu thì:

    Trong trường hợp xe cứu thương sử dụng tín hiệu ưu tiên không đúng, căn cứ vào Điểm e Khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 (có hiệu lực từ 01/8/2016) của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, tài xế xe cứu thương có thể bị xử phạt như sau:
     
    Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.
     
    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong trường hợp: Xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên không đúng quy định; Sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên mà không có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp; Có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuychichu vì bài viết hữu ích
    ntqn1993 (09/06/2017)
  • #456789   09/06/2017

    ntqn1993
    ntqn1993
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2015
    Tổng số bài viết (184)
    Số điểm: 3915
    Cảm ơn: 282
    Được cảm ơn 122 lần


    thuychichu viết:

     

    ntqn1993 viết:

     

    Mình cũng nghĩ là không có căn cứ nào để xử phạt xe cấp cứu cả. Dù có chở người trong xe hay không thì cũng rất khó xác định xe có được sử dụng đúng quyền ưu tiên của mình. Theo quán tính dân mình thì nghe tiếng còi hú thì tự động né xa thôi. Còn việc xác minh xem xe có chở người không thì cứ chạy theo đến bệnh việc xác minh thì rõ

     

     

    Đúng là sẽ khó kiểm soát trong trường hợp này, nhưng mình nghĩ trong thực tế quản lý ở bệnh viện sẽ có cách kiểm soát. Sau đó, như bạn taigioi1995 nêu, và sau khi mình tìm hiểu thì:

    Trong trường hợp xe cứu thương sử dụng tín hiệu ưu tiên không đúng, căn cứ vào Điểm e Khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 (có hiệu lực từ 01/8/2016) của Chính phủ về việc quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, tài xế xe cứu thương có thể bị xử phạt như sau:
     
    Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.
     
    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong trường hợp: Xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên không đúng quy định; Sử dụng thiết bị phát tín hiệu ưu tiên mà không có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp; Có giấy phép của cơ quan có thẩm quyền cấp nhưng không còn giá trị sử dụng theo quy định.

    Cám ơn thông tin hữu ích của bạn.Trước giờ mình chưa bao giờ nghĩ tới việc xử phạt xe cấp cứu cả, vì mặc định trong đầu của mình và mọi người thì trên xe cấp cứu lúc nào cũng là người bệnh đang cần cứu chữa kịp thời nên cứ thế né ra

    Lavie est belle

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-