DanLuat 2015

Xe biển 4 số bị mất đăng ký thì sẽ cấp lại theo số cũ hay số mới (5 số)?

Chủ đề   RSS   
  • #293280 24/10/2013

    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Xe biển 4 số bị mất đăng ký thì sẽ cấp lại theo số cũ hay số mới (5 số)?

    Thông tư 36/2012/TT-BCA quy định:

    Điều 12. Cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe bị mất

    1. Hồ sơ cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe bị mất bao gồm:

    1.1. Các giấy tờ theo quy định tại khoản 2 Điều 7 Thông tư này.

    1.2. Giấy khai đăng ký xe.

    2. Trường hợp xe bị mất biển số thì cấp lại theo số cũ, nếu xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số thì cấp đổi sang biển 5 số theo quy định.

    Trường hợp xe đã đăng ký, cấp biển số làm thủ tục sang tên, di chuyển đi địa phương khác, nay chủ xe đề nghị đăng ký lại nguyên chủ thì giải quyết đăng ký lại và giữ nguyên số biển số cũ; trường hợp biển số cũ là biển 3 số hoặc 4 số thì cấp đổi sang biển 5 số theo quy định.

    Như vậy, khoản 2 nghe rất cụt lủn, không rõ là nếu chỉ cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe bị mất thôi thì có phải sang 5 số không (biển số không mất, biển số hiện tại 4 số); và "theo quy định" là theo quy định nào nhỉ các bạn?

     
    10504 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293325   25/10/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    thân chào bạn!

    quy định tại điều đó rất rõ đấy chứ vì:

    - trường hợp xe bị mất bản số thì được cấp theo biển củ ở đây chỉ áp dụng cho bản 5 số, nghĩa là khi mất sẽ cấp bản 5 số giống như bản số xe củ

    trường hợp xe 3 số hoặc 4 số thì cấp lại bản 5 số vì hiện nay cả nước thống nhất sử dụng bản 5 số rồi bạn à. thân chào bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #293456   25/10/2013

    loveaffair
    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    tonphong viết:

    thân chào bạn!

    quy định tại điều đó rất rõ đấy chứ vì:

    - trường hợp xe bị mất bản số thì được cấp theo biển củ ở đây chỉ áp dụng cho bản 5 số, nghĩa là khi mất sẽ cấp bản 5 số giống như bản số xe củ

    trường hợp xe 3 số hoặc 4 số thì cấp lại bản 5 số vì hiện nay cả nước thống nhất sử dụng bản 5 số rồi bạn à. thân chào bạn

     

    Bạn không đọc kỹ bài mình à? Ý mình muốn nói là nếu biển số xe mất thì cấp lại theo số mới (5 số), còn biển số xe vẫn còn mà chỉ mất đawng ký xe thì không thấy nêu đích danh, cụ thể trong Điều 12 của Thông tư trên!

    Nhưng mà công an cứ áp dụng thủ tục bắt buộc phải đổi biển 4 số sang 5 số khi chủ xe chỉ mất đăng ký xe, không mất biển số xe nên mình thấy không chấp nhận được cái thủ tục đó của họ!

     
    Báo quản trị |  
  • #293550   26/10/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2659)
    Số điểm: 18935
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1020 lần
    SMod

    Xe đang có biển 3, 4 số mà bị mất đăng ký, mất biển số thì sẽ làm lại và cấp sang biển 5 số chứ không để biển 3 hoặc 4 số. Cụm từ "theo quy định" tức theo quy định tại Thông tư đó và các văn bản khác mà nhà soạn thảo chưa lường hết trước được.

     
    Báo quản trị |  
  • #293611   26/10/2013

    loveaffair
    loveaffair
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (106)
    Số điểm: 2375
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 13 lần


    Xmen-8711 viết:

    Xe đang có biển 3, 4 số mà bị mất đăng ký, mất biển số thì sẽ làm lại và cấp sang biển 5 số chứ không để biển 3 hoặc 4 số. Cụm từ "theo quy định" tức theo quy định tại Thông tư đó và các văn bản khác mà nhà soạn thảo chưa lường hết trước được.

    Khổ quá, nhưng không hề có một điều khoản nào quy định nếu chỉ mất đăng ký (không mất biển, không mất hồ sơ gốc), thì cấp lại đăng ký nhưng lại cấp cả biển 5 số mới (nếu biển hiện tỊ là 4 số). Điều 12 của Thông tư không quy định như vậy!

     
    Báo quản trị |  
  • #293630   26/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    loveaffair viết:

    Khổ quá, nhưng không hề có một điều khoản nào quy định nếu chỉ mất đăng ký (không mất biển, không mất hồ sơ gốc), thì cấp lại đăng ký nhưng lại cấp cả biển 5 số mới (nếu biển hiện tỊ là 4 số). Điều 12 của Thông tư không quy định như vậy!

    Bạn nói đúng ! 

    Theo tôi bạn có quyền khiếu nại và không nhận giấy chứng nhận mới có biển số 5 số.

    Tuy nhiên, buộc họ làm lại giấy chứng nhận mới cho bạn với 4 số như cũ là không tưởng vì thông tư 36 không nói "rỏ" là họ làm đúng, nhưng không khẳng định là họ làm sai.

    Nếu họ yêu cầu bạn chờ hướng dẫn thì có khi xin lại bản số 5 số họ cũng không chịu đó : đừng "giởn mặt với chính quyền" nha bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    haitv123 (27/11/2014)

0 Thành viên đang online
-