Xây trụ đầu ngõ

Chủ đề   RSS   
  • #489498 13/04/2018

    Xây trụ đầu ngõ

    Kính chào mọi người

    em có thắc mắc như sau mong mọi người giúp đỡ ạ:

    tổ dân phố của nhà em có kế hoạch (tự phát) muốn làm 1 cái trụ bê tông ở giữa đầu ngõ với lý do cấm ô tô vào ngõ. Ngõ này có bề rộng đủ cho ô tô 4 chỗ vào và bình thường các gia đình trong ngõ vẫn cho ô tô ra vào vào sáng sớm và đêm (ko đi ban ngày) phục vụ kinh doanh. em có ý kiến phản đối do xe cứu thương và PCCC sẽ không vào được, 
    Các bác có thể giúp em tìm các  văn bản luật quy định về vấn đề này và tư vấn giúp em được không ạ ?
    em xin cảm ơn 

     
    2938 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #489530   14/04/2018

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 425
    Được cảm ơn 210 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Theo quy định tại Luật giao thông đường bộ 2008

    Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    … 2. Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang an toàn đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, di chuyển trái phép hoặc làm sai lệch công trình đường bộ…”

    Bên cạnh đó, Nghị định 46 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính giao thông đường bộ, đường sắt đã quy định phạt tiền từ 2 – 3 triệu đồng đối với cá nhân; từ 4 – 6 triệu đồng đối với tổ chức thực hiện xây dựng tường bao, rào chắn và các công trình khác trái phép trong phạm vi đất dành cho đường đi bộ.

    Cụ thể :

    Theo quy định tại khoản 4, điều 12, nghị định số 46/2016/NĐ-CP; khoản 5, điều 4 của nghị định số 46/2016/NĐ-CP;

    Ngoài ra còn các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại:

    Theo khoản b, điều 4 của nghị định số 46/2016/NĐ-CP;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    dng.boystar@outlook.com (14/04/2018)
  • #489545   14/04/2018

    em rất cảm ơn ý kiến của anh chị ạ, anh chị có thể cho em hỏi một chút là "tổ dân phố" hay "ban công tác mặt trận" hoặc các đoàn thể của dân phố có tư cách đứng ra để làm không ạ. em nghĩ là không nếu muốn làm phải từ cấp phường trở lên do Phường mới có tư cách pháp nhân có đúng không ạ 

     
    Báo quản trị |