Xây tầng lửng đầy luôn thành 1 tầng như bình thường có cần làm giấy phép không?

Chủ đề   RSS   
  • #121074 31/07/2011

    koolnino

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xây tầng lửng đầy luôn thành 1 tầng như bình thường có cần làm giấy phép không?

    Các bạn ơi cho mình hỏi: Nhà mình gồm 1 trệt, 1 lửng, 1 lầu, đã có sổ hồng, sổ đỏ, giấy tờ đầy đủ. Hiện giờ mình muốn xây tầng lửng đầy luôn thành 1 tầng như bình thường (diện tích xây thêm khoảng 14m2). Vậy cho mình hỏi là mình có cần xin giấy phép xây dựng không. Và nếu có thì các thủ tục là như thế nào? Các bạn hướng dẫn cho mình nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!
     
    4694 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #123246   11/08/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3552 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Bạn phải xin cấp giấy phép xây dựng. Bởi vì theo quy định tại Điều 19 Nghị định số 12/2009/NĐ-CP thì chỉ những trường hợp sau đây là không phải xin giấy phép:

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">

    - Công trình thuộc bí mật Nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp, công trình tạm phục vụ xây dựng công trình chính;

    - Công trình xây dựng theo tuyến không đi qua đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt, công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    - Công trình xây dựng thuộc dự án khu đô thị, khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu nhà ở có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    - Các công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình;

    - Công trình hạ tầng kỹ thuật quy mô nhỏ thuộc các xã vùng sâu, vùng xa;

    - Nhà ở riêng lẻ tại vùng sâu, vùng xa không thuộc đô thị, không thuộc điểm dân cư tập trung; nhà ở riêng lẻ tại các điểm dân cư nông thôn chưa có quy hoạch xây dựng được duyệt.

    Đối chiếu với trường hợp tô đậm ở trên thì sửa chữa, cải tạo nhà của bạn có làm thay đổi kiến trúc, kết cấu công trình nên không thuộc trường hợp không phải cấp phép.

    Ngoài ra, theo thông tin cá nhân của bạn thì bạn đang ở thành phố HCM, nên để được cấp giấy phép xây dựng, bạn còn phải đảm bảo được một số điều kiện quy định tại Điều 65 Luật xây dựng.

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">

    Điều 65. Điều kiện cấp giấy phép xây dựng công trình trong đô thị

    Việc cấp giấy phép xây dựng công trình trong đô thị phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

    1. Phù hợp với quy hoạch xây dựng chi tiết được duyệt;

    2. Bảo đảm các quy định về chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng; thiết kế đô thị; các yêu cầu về an toàn đối với công trình xung quanh; bảo đảm hành lang bảo vệ các công trình giao thông, thuỷ lợi, đê điều, năng lượng, khu di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hoá và khu vực bảo vệ các công trình khác theo quy định của pháp luật;

    3. Các công trình xây dựng, nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hoá phải bảo đảm mật độ xây dựng, đất trồng cây xanh, nơi để các loại xe, không làm ảnh hưởng đến cảnh quan, môi trường;

    4. Công trình sửa chữa, cải tạo không được làm ảnh hưởng đến các công trình lân cận về kết cấu, khoảng cách đến các công trình xung quanh, cấp nước, thoát nước, thông gió, ánh sáng, vệ sinh môi trường, phòng, chống cháy, nổ;

    5. Bảo đảm khoảng cách theo quy định đối với công trình vệ sinh, kho chứa hoá chất độc hại, các công trình khác có khả năng gây ô nhiễm môi trường, không làm ảnh hưởng đến người sử dụng ở các công trình liền kề xung quanh;

    6. Khi xây dựng, cải tạo các đường phố phải xây dựng hệ thống tuy nen ngầm để lắp đặt đồng bộ hệ thống các công trình hạ tầng kỹ thuật; cốt xây dựng mặt đường phải tuân theo cốt xây dựng của quy hoạch xây dựng và thiết kế đô thị;

    7. Đối với công trình nhà cao tầng cấp đặc biệt, cấp I phải có thiết kế tầng hầm, trừ các trường hợp khác có yêu cầu riêng về thiết kế tầng hầm;

    8. Đối với công trình xây dựng tạm, việc cấp giấy phép xây dựng phải tuân theo quy định tại khoản 3 Điều 62 và khoản 2 Điều 63 của Luật này.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |