Xây nhà trong lộ giới quy hoạch có được đền bù?

Chủ đề   RSS   
  • #214424 18/09/2012

    thanhvy1211

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xây nhà trong lộ giới quy hoạch có được đền bù?

    Kính nhờ các luật sư tư vấn cho trường hợp của tôi:

    Tôi có mua 1 căn nhà nát và đã được chuyển quyền sử dụng sang tên tôi vào tháng 6/2012 (sổ hồng), nay tôi muốn xây 4 căn nhà nhỏ trên nền nhà cũ này để bán. Tuy nhiên theo bản vẽ trong sổ hồng thì khoảng 1/3 mảnh đất này có đường lộ giới quy hoạch. Vậy xin hỏi nếu tôi xây nhà để bán và làm thủ tục sang tên theo dạng sổ hồng chung (4 chủ đồng sở hữu) thì có được không? Và sau này nếu bị giải tỏa thì người mua nhà của tôi có được đền bù không?

    Mong các luật sư tư vấn giúp

    Xin cảm ơn

    Trân trọng

     

     
    13777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215587   23/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Nếu bạn xây 4 ngôi nhà trên bạn xin phép xây dựng mà được Phòng xây dựng quận/huyện bạn cấp phép thì dù đất của bạn có nằm trong lộ giới quy hoạch thì bạn vẫn được bồi thường về ngôi nhà trên.

    Tuy nhiên khi bạn xin cấp phép xây dựng 4 ngôi nhà trên mà không được Phòng xây dựng quận/huyện bạn cấp phép thì bạn không được bồi thường ngôi nhà trên khi bạn xây dựng.

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    thanhvy1211 (01/10/2012)
  • #215768   24/09/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    Qua tìm hiểu một số văn bản pháp luật có liên quan đến lĩnh vực xây dựng, tôi xin có góp ý với thắc mắc của bạn như sau:

    1/ Theo Nghị định số12/2009/NĐ-CP:

    - Tại khoản 2 điều 19 quy định: Việc xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã công bố quy hoạch xây dựng được duyệt nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp Giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch

    - Điều 20. Hồ sơ xin cấp Giấy phép xây dựng công trình và nhà ở đô thị

    Hồ sơ xin cấp Giấy phép xây dựng gồm:

    1. Đơn xin cấp Giấy phép xây dựng theo mẫu tại Phụ lục IV kèm theo Nghị định này. Trường hợp xin cấp Giấy phép xây dựng tạm có thời hạn thì trong đơn xin cấp Giấy phép xây dựng còn phải có cam kết tự phá dỡ công trình khi Nhà nước thực hiện giải phóng mặt bằng.

    2. Bản sao một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    3. Bản vẽ thiết kế thể hiện được vị trí mặt bằng, mặt cắt, các mặt đứng chính; mặt bằng móng của công trình; sơ đồ vị trí hoặc tuyến công trình; sơ đồ hệ thống và điểm đấu nối kỹ thuật cấp điện, cấp nước, thoát nước mưa, thoát nước thải. Riêng đối với công trình sửa chữa, cải tạo yêu cầu phải có Giấy phép xây dựng thì phải có ảnh chụp hiện trạng công trình.

    2/ Theo Quyết định số68/2010/QĐ-UBND của Tp. HCM thì tại khoản 5, điều 4:

    Đối với công trình có một phần phù hợp quy hoạch xây dựng đủ điều kiện được cấp phép xây dựng, phần còn lại không phù hợp quy hoạch xây dựng nếu chủ đầu tư có nhu cầu xin phép xây dựng tạm, thì tại giấy phép xây dựng phải thể hiện thêm phần xây dựng tạm (có kết cấu tách biệt với kết cấu khối nhà chính), chủ đầu tư phải có cam kết tháo dỡ không bồi thường đối với phần được phép xây dựng tạm theo đúng quy định.

    3/ Đến ngày 20/10/2012 thì Nghị định64/2012/NĐ-CP có hiệu lực. Trong đó tại

    Điều 7. Điều kiện đối với trường hợp cấp giấy phép xây dựng tạm
    Công trình được cấp giấy phép xây dựng tạm khi đáp ứng các điều kiện sau đây:
    1. Nằm trong khu vực đã có quy hoạch chi tiết xây dựng, quy hoạch điểm dân cư nông thôn (quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới) được cấp có thẩm quyền phê duyệt và công bố nhưng chưa có quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
    2. Phù hợp với mục đích sử dụng đất, mục tiêu đầu tư.
    3. Đảm bảo an toàn cho công trình, công trình lân cận và các yêu cầu về: Môi trường, phòng cháy chữa cháy, hạ tầng kỹ thuật (giao thông, điện, nước, viễn thông), hành lang bảo vệ công trình thuỷ lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hoá, di tích lịch sử - văn hóa và đảm bảo khoảng cách đến các công trình dễ cháy, nổ, độc hại, các công trình quan trọng liên quan đến an ninh quốc gia.
    4. Hồ sơ thiết kế xây dựng đáp ứng quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định này.
    5. Phù hợp với quy mô công trình và thời gian thực hiện quy hoạch xây dựng do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định.
    6. Chủ đầu tư phải có cam kết tự phá dỡ công trình khi thời hạn tồn tại của công trình ghi trong giấy phép xây dựng tạm hết hạn và không yêu cầu bồi thường đối với phần công trình phát sinh sau khi quy hoạch được công bố. Trường hợp không tự phá dỡ thì bị cưỡng chế phá dỡ và chủ đầu tư phải chịu mọi chi phí cho việc phá dỡ công trình,
    Giấy phép xây dựng tạm chỉ cấp cho từng công trình, nhà ở riêng lẻ, không cấp theo giai đoạn và cho dự án.

    Như vậy, nhà bạn sẽ không được bồi thường phần xây dựng thuộc lộ giới nếu bạn được cấp phép xây dựng.

    Chúc bạn may mắn!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/09/2012 10:38:03 CH Cập nhật bởi lythuyettinhbenvung ngày 24/09/2012 10:27:33 SA bỏ in đậm toàn bài

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lythuyettinhbenvung vì bài viết hữu ích
    manh_lawyer (24/09/2012) thanhvy1211 (01/10/2012)