Xây nhà ở nông thôn có phải xin giấy phép xây dựng?

Chủ đề   RSS   
  • #411483 29/12/2015

    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Xây nhà ở nông thôn có phải xin giấy phép xây dựng?

    Hỏi: Tôi được bố mẹ tặng cho 1 miếng đất ở nông thôn, ngay mặt đường tuyến xã. Tôi đã làm xong thủ tục sang tên và đã được cấp sổ đỏ. Đề nghị luật sư tư vấn, tôi muốn xây nhà trên đó thì có cần phải xin giấy phép xây dựng không? (Trần Đức Anh- Phú Thọ)

    Công ty Luật TNHH Everest trích dẫn Luật xây dựng năm 2014 quy định về đối tượng và các loại giấy phép xây dựng để anh (chị) tham khảo, như sau:

    “1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
    2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm: a) Công trình bí mật nhà nước, công trình xây dựng theo lệnh khẩn cấp và công trình nằm trên địa bàn của hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên; b) Công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng được Thủ tướng Chính phủ, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp quyết định đầu tư; c) Công trình xây dựng tạm phục vụ thi công xây dựng công trình chính; d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình; đ) Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này; e) Nhà ở thuộc dự án phát triển đô thị, dự án phát triển nhà ở có quy mô dưới 7 tầng và tổng diện tích sàn dưới 500 m2 có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt; g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình; h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc; i) Công trình hạ tầng kỹ thuật ở nông thôn chỉ yêu cầu lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng và ở khu vực chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng điểm dân cư nông thôn được duyệt; k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa; l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ” (khoản 1, khoản 2 Điều 89).

    Đất của anh (chị) nằm ở khu vực nông thôn, nếu anh (chị) xây dựng nhà ở riêng lẻ trên đó thì sẽ thuộc công trình được miễn phép xây dựng theo quy định tại điểm k khoản 2 Điều 89 Luật xây dựng năm 2014. Vậy, khi xây nhà ở, anh (chị) không cần phải xin giấy phép xây dựng.

     

     
    7540 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnam.everest vì bài viết hữu ích
    phuduongdhl (29/03/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận