DanLuat 2015

xây móng đá trên đất lúa

Chủ đề   RSS   
  • #328031 12/06/2014

    liennhung

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xây móng đá trên đất lúa

    Chúng tôi có mảnh đất sát kề với khuôn viên đất vườn đang ghi  trong giấy chứng nhận quyền sử dụng là đất hai lúa, nhưng ko có hệ thống thủy lợi nên cấy lúa không năng suất .Cũng do một phần không hiểu biết về luật pháp nên chúng tôi đã xây dựng móng đá trên thửa đất đó với mục đích xây nhà để ươm giống gà, phục vụ cho chăn nuôi mà chưa xin phép ,báo cáo nên bị đình chỉ, xử phạt hành chính và bắt bốc dỡ. Tôi xin hỏi rằng liệu chúng tôi có thể xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất mà không phải bốc dỡ hay không? và thủ tục hồ sơ như thế nào?

    Rất mong nhận được tư vấn từ luật sư. tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2310 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328152   13/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 5 Nghị định 42/2012/NĐ-CP ngày 11 tháng 05 năm 2012 quy định quản lý việc chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa như sau:
    1. Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất chuyên trồng lúa nước:
    a) Phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt và được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển mục đích sử dụng;
    b) Phải có phương án sử dụng đất tiết kiệm tối đa, thể hiện trong thuyết minh tổng thể của dự án được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét duyệt;
    c) Tổ chức, cá nhân được Nhà nước giao, cho thuê đất để sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp từ đất chuyên trồng lúa nước theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định này phải có phương án sử dụng lớp đất mặt và bù bổ sung diện tích đất chuyên trồng lúa nước bị mất do chuyển mục đích sử dụng theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 và Khoản 2 Điều 9 của Nghị định này.
    2. Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất lúa khác:
    a) Chuyển đất lúa khác sang sử dụng vào trồng cây hàng năm phải phù hợp với kế hoạch chuyển đổi cơ cấu cây trồng của địa phương và không ảnh hưởng tới mục đích trồng lúa sau này;
    b) Chuyển đất lúa khác sang sử dụng vào trồng cây lâu năm, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản thực hiện theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này;
    c) Chuyển đất lúa sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thực hiện theo quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 1 Điều này.
    3. Thẩm quyền quyết định chuyển mục đích sử dụng đất chuyên trồng lúa nước: Trường hợp chuyển đất chuyên trồng lúa nước sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp theo quy định tại khoản 3 Điều 4 của Nghị định này, Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương phải báo cáo Bộ Tài nguyên và Môi trường, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn xem xét, trình Thủ tướng Chính phủ cho phép trước khi Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định việc chuyển mục đích sử dụng đất.
    4. Thẩm quyền quyết định chuyển mục đích sử dụng đất lúa khác:
    a) Hộ gia đình, cá nhân khi chuyển đất lúa khác sang trồng cây hàng năm phải báo cáo Ủy ban nhân dân cấp xã;
    b) Ngoài trường hợp quy định tại Điểm a, khi chuyển đất lúa khác sang sử dụng vào mục đích khác, Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương phải báo cáo Bộ Tài nguyên và Môi trường, Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn xem xét, trình Thủ tướng Chính phủ cho phép trước khi Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định việc chuyển mục đích sử dụng đất.
    Như vậy, nếu gia đình bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang sử dụng vào trồng cây lâu năm, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản phải đáp ứng với các điều kiện trên. 
    Để biết diện tích đất của gia đình bạn có đủ điều kiện được chuyển mực đích sử dụng đất hay không? bạn nên trực tiếp đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất để được hướng dẫn cụ thể cả về điều kiện cũng như thủ tục thực hiện.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com