DanLuat 2015

Xây hàng rào

Chủ đề   RSS   
  • #453540 15/05/2017

    Xây hàng rào

    Thưa luật sư hiện tại gia đình tôi muốn xây hàng rào hết phần đất của mình nhưng chưa biết ranh giới đất của mình như thế nào để xây. Nhà tôi giáp với đất nhà hàng xóm sợ xây hàng rào không có bị dính vô đất hàng sớm hay không? Hoặc đất nhà tôi có bị mất hay không. Luật sư cho tôi hỏi các thủ tục để xác định ranh giới đất (đất nhà tôi có sổ đỏ). Tôi có vô phòng tài nguyên môi trường huyện nhờ ra đo đạc ranh đất nhung phòng tài nguyên nói khi nào có tranh chấp mới tiến hành đo đạc và kêu tôi thỏa thuận với nhà hàng xóm để xác định ranh giới nhưng gia đình nhà hàng xóm rất khó để nói chuyện. Nếu xây hàng rào tôi sợ không biết có lấn qua đất hàng xóm hay không? Nếu hoàn thiện lại bị mà bị vậy phải đập bỏ. Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi các thủ tục để nhờ phòng tài nguyên đo đạc lại ranh đất để xây hàng rào cho chính xác. Cám ơn luật sư
     
    4066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #453561   15/05/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Liên quan đến vấn đề bạn hỏi thì Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định như sau:

    Điều 175. Ranh giới giữa các bất động sản

    1. Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Ranh giới cũng có thể được xác định theo tập quán hoặc theo ranh giới đã tồn tại từ 30 năm trở lên mà không có tranh chấp.

    Không được lấn, chiếm, thay đổi mốc giới ngăn cách, kể cả trường hợp ranh giới là kênh, mương, hào, rãnh, bờ ruộng. Mọi chủ thể có nghĩa vụ tôn trọng, duy trì ranh giới chung.

    2. Người sử dụng đất được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới của thửa đất phù hợp với quy định của pháp luật và không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất của người khác.

    Người sử dụng đất chỉ được trồng cây và làm các việc khác trong khuôn viên đất thuộc quyền sử dụng của mình và theo ranh giới đã được xác định; nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, cắt, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Điều 176. Mốc giới ngăn cách các bất động sản

    1. Chủ sở hữu bất động sản chỉ được dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn trên phần đất thuộc quyền sử dụng của mình.

    2. Các chủ sở hữu bất động sản liền kề có thể thỏa thuận với nhau về việc dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn trên ranh giới để làm mốc giới ngăn cách giữa các bất động sản; những vật mốc giới này là sở hữu chung của các chủ thể đó.

    Trường hợp mốc giới ngăn cách chỉ do một bên tạo nên trên ranh giới và được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý thì mốc giới ngăn cách đó là sở hữu chung, chi phí để xây dựng do bên tạo nên chịu, trừ trường hợp có thỏa thuận khác; nếu chủ sở hữu bất động sản liền kề không đồng ý mà có lý do chính đáng thì chủ sở hữu đã dựng cột mốc, hàng rào, trồng cây, xây tường ngăn phải dỡ bỏ.

    3. Đối với mốc giới là tường nhà chung, chủ sở hữu bất động sản liền kề không được trổ cửa sổ, lỗ thông khí hoặc đục tường để đặt kết cấu xây dựng, trừ trường hợp được chủ sở hữu bất động sản liền kề đồng ý.

    Trường hợp nhà xây riêng biệt nhưng tường sát liền nhau thì chủ sở hữu cũng chỉ được đục tường, đặt kết cấu xây dựng đến giới hạn ngăn cách tường của mình.

    Đối với cây là mốc giới chung, các bên đều có nghĩa vụ bảo vệ; hoa lợi thu được từ cây được chia đều, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Vi vậy, nếu ranh giới giữa hai bên chưa được xác định thì hai bên phải tự thỏa thuận để xây dựng ranh giới. Ngoài ra, nếu khó nói chuyện đươc với nhau thì có thể hợp đồng với đơn vị có chức năng đo đạc, cắm vẽ để hó tiến hành do đạc, cắm mốc ranh giới trên cơ sở có sự chứng kiến và xác nhận của cả hai bên.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #453724   17/05/2017

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1553)
    Số điểm: 15698
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 495 lần
    Lawyer

    Chào Luật sư Tuấn,

    Em hoàn toàn đồng ý với tư vấn của anh. Theo đó, em có một trường hợp cần anh tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 điều 175 BLDS :" Ranh giới giữa các bất động sản liền kề được xác định theo thỏa thuận hoặc theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền." Như vậy, việc bản án của tòa án có hiệu lực pháp luật xác định việc lấn chiếm của hai bên trong vụ án tranh chấp đất đai có đồng nghĩa với việc đã công nhận ranh giới giữa hai bất động sản hay chưa? Hay là phải sau khi bản án có hiệu lực pháp luật, một trong hai bên phải được cơ quan có thẩm quyền cập nhật biến động và đăng bộ thì mới được công nhận quyền sử dụng? Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #454477   24/05/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Câu hỏi bạn đặt ra rất hay. 

    Luật sư trao đổi như sau:

    Bạn nói: "Như vậy, việc bản án của tòa án có hiệu lực pháp luật xác định việc lấn chiếm của hai bên trong vụ án tranh chấp đất đai có đồng nghĩa với việc đã công nhận ranh giới giữa hai bất động sản hay chưa?" thì cụm từ: "xác định việc lấn chiếm của hai bên trong vụ án tranh chấp đất đai ..." là chưa rõ ràng. Xác định cụ thế phải là ranh giới dài bao nhiêu, gang bao nhiêu, từ đâu đến đâu, tiếp giáp như thế nào, hiện trạng ra sao...? thì mới cụ thể và mới được xem là xác định ranh giới (dĩ nhiên là phải chờ cho đến khi bản án có hiệu lực pháp luật). Sau khi bản án có hiệu lực pháp luật, nếu không được các bên có liên quan tự nguyện thi hành thì người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan có quyền làm đơn yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự tổ chức đo đạc cắm mốc và tổ chức thi hành bản án. Khi đó, lực lượng thi hành án sẽ phối hợp cùng chính quyền địa phương, địa chính... để xác định ranh giới cụ thể trên đất.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    caythongnoel (26/07/2017)
  • #476866   01/12/2017

    dinhanh9599
    dinhanh9599

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Làm hàng rào lối đi chung

    Nhà tôi và 2 nhà hàng xóm có cùng lối đi (hẻm cụt) cả 3 nhà đều đồng ý làm hàng rào của lối đi đó. Nhưng hàng xóm xung quanh lại kiện chúng tôi làm hàng rào trái phép ? Họ kiện vì mặc dù không đi chung lối nhưng họ hay để xe nhờ ở lối đi đó (3 nhà chúng tôi rất khó chịu vì xe để đầy lối đi chúng tôi ra vào khó khăn nên đã thống nhất làm hàng rào để chấm dứt tình trạng trên). Nhưng vừa làm được 1 ngày thì bị công an phường mời 3 nhà lên làm việc và bắt tháo cửa rào ra. Vậy cho tôi hỏi 3 nhà chúng tôi có vi phạm quyền sử dụng đất không ạ ?
     
    Báo quản trị |  
  • #476903   01/12/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Vấn đề lối đi chung vố từ trước đến nay lúc nào cũng nhạy cảm vì là "chung" nên ai cũng thấy rằng mình có quyền lợi hoặc bị ảnh hưởng quyề lợi.

    Trở lại vấn đề bạn hỏi, lối đị chung này hiện nay chỉ có ba gia đình sử dụng còn những hộ khác thì không sử dụng nhưng vi tứ trước đến nay không có hàng rào, không thuộc quyền sử dụng đất của ba hộ đang sử dụng nên cả ba hộ không thể cứ thống nhất là tự ý làm hàng rào  mà không cần có ý kiến của chính quyền địa phương và như bạn thấy, việc làm hàng rào đã không thành vì các hộ khác tuy không đi chung lối này nhưng họ cảm thấy bị ảnh hưởng nên ngăn cản không cho làm.

    Vì thế, nếu các hộ để xe lấn chiếm lối đi thì các hộ bị ảnh hưởng có quyền phản ánh để công an địa phương để yêu cầu giải quyết chứ không thể tự ý làm hàng rào chỉ nhằm mục đích không cho những hộ khác để xe.

    Tóm lại, việc gì cũng phải có sự đồng thuận cao từ tập thể thì mới giải quyết được và không được vì lý do, lợi ích của ba hộ mà cản trở những quyền lợi hay gây ảnh hưởng đến những hộ khác, cần phải thông qua ý kiến của chính quyên địa phương nữa bạn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-