Xây dựng trên đất nông nghiệp không phải nhà ở có bị xử phạt về xây dựng

Chủ đề   RSS   
  • #517495 30/04/2019

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Xây dựng trên đất nông nghiệp không phải nhà ở có bị xử phạt về xây dựng

    Trường hợp này phải xem lại công trình này có phải xin giấy phép xây dựng hay không? (đối chiếu với khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014) để xác định.

     

    + Nếu thuộc công trình cần xin giấy phép mà không xin thì có thể bị xử phạt theo điểm a khoản 5 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP. Đồng thời, vì xây dựng trên đất nông nghiệp thì có thể xử phạt hành vi sử dụng đất trái mục đích tại Nghị định 102/2014/NĐ-CP.

    + Nếu công trình miễn giấy phép xây dựng thì chỉ xử phạt hành vi xây dựng trên đất nông nghiệp - sử dụng đất trái mục đích tại Nghị định 102/2014/NĐ-CP thôi.

     

     
    984 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    admin (18/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454723   26/05/2017

    Xây nhà trên đất nông nghiệp sẽ bị xử phạt như thế nào

    Chào mọi người, hiện tại mình có thắc mắc 1 tình huống mà mình đang phân vân không biết xử phạt hành vi vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai hay lĩnh vực xây dựng. Việc là ông A do làm ăn thua lỗ phải bán nhà nên không còn nhà để ở hiện tại ông còn mảnh đất nông nghiệp đang trồng lúa khoảng 500m2 nên ông quyết định san lắp 300m2 thành mặt bằng, sau đó 100m2 ông xây nhà ở và 200m2 vẫn để đó mà chưa sử dụng. Nhưng sau đó sự việc đến tai chính quyền địa phương và chính quyền địa phương có lệnh ngăn chặn, nhà thì đã xây sắp xong.

    Vấn đề ở đây là mình đang phân vân nếu như trong trường hợp này mình sẽ xử phạt vi phạm hành chính về lĩnh vực đất đai tại Nghị định 102/2014/NĐ-CP về hành vi tự ý chuyển mục đích sử dụng đất hay phạt theo lĩnh vực xây dựng theo Nghị định 121/2013/NĐ-CP về hành vi xây dựng công trình trên đất không được xây dựng?

    Mong mọi người góp ý giúp mình.

     
    Báo quản trị |