Xây dựng trên đất dự án

Chủ đề   RSS   
  • #56563 13/07/2010

    huytrung3390

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xây dựng trên đất dự án

    Hiện nay gia đình cháu đang sinh sống tại  đình thôn,mỹ đình ,từ liêm ,hà nội(ngoại thành hà nội).

    Gia đình cháu đang tiến hành xây dựng khu nhà 2 tầng cho thuê trên đất thổ cư.Mảnh đất này hiện đang nằm trong dự án treo của xã và không biết sẽ treo đến bao giờ mới xây dựng.


    Gia đình  vẫn chưa nhận được một đồng  tiền đền bù nào.Nhưng khi tiến hành xây dựng khu nhà 2 tầng nói trên thì chính quyền xã Mỹ Đình yêu cầu ngừng thi công và phải đợi có giấy phép.


    Theo cháu được biết thì xây dựng ở ngoại thành thì không cần xin giấy xây dựng. Vậy cháu muốn hỏi :Khi chưa đựơc đền bù thì đó vẫn là đất của gia đình chứ ạ? Việc chính quyền xã yêu cầu ngừng thi công là đúng hay sai ạ? Gia đình cháu có thể tiến hành xây dựng mà không cần đợi giấy phép và quyết định của xã chứ ạ?


     Điều kiện:Gia đình không lấn chiếm,không gây ô nhiễm,  không gây ảnh hưởng tới hàng xóm.
     
    Mong sớm giải đáp ạ.
                                         ,                                     
    Xin cảm ơn!!!
    Cập nhật bởi LawSoft07 ngày 01/10/2010 12:05:05 PM Cập nhật bởi admin ngày 14/08/2010 02:51:24 PM
     
    7241 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60728   14/09/2010

    lstung
    lstung

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn!
    Xây dựng ở nội thành hay ngoại thành thì đều phải có giấy phép xây dựng, nếu xây dựng không phép thì sẽ bị phạt hành chính và có thể phạt bổ sung các biện pháp khác nữa ( buộc tháo dỡ công trình...), nếu đất trong khu quy hoạch của xã thì gia đình bạn sẽ không được cấp giấy phép xây dựnsg, việc chính quyền xã ngừng thi công là đúng. Bạn cần liên hệ với UBND xã để biết chi tiết.
    Trân trọng!

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61357   18/09/2010

    BamBoo_N01
    BamBoo_N01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi Luật sư Tùng
    Ls có thể cho biết thông tin về dự án Đại học Quốc Gia TP HCM ?
     
    Báo quản trị |  
  • #61359   18/09/2010

    BamBoo_N01
    BamBoo_N01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Gia đình tôi thuộc khu phố 6 ,Linh Trung, Thủ Đức. Nằm trong dự án treo của Đại học Quốc Gia mười mấy năm nay, giờ gia đình tôi muốn xây sửa lại nhà có được không?
     
    Báo quản trị |  
  • #61411   18/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3545 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn phải chịu hậu quả là nếu sau này Nhà nước thu hồi đất để thực hiện dự án, thì phần nhà xây sửa lại không được bồi thường. Vấn đề này quy định tại Điều 18 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP
    Điều 18. Nguyên tắc bồi thường tài sản

    ……

    3. Nhà, công trình khác gắn liền với đất được xây dựng sau khi quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất công bố mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép xây dựng thì không được bồi thường.

    4. Nhà, công trình khác gắn liền với đất được xây dựng sau ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà tại thời điểm xây dựng đã trái với mục đích sử dụng đất đã được xác định trong quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất được xét duyệt thì không được bồi thường.

    5. Tài sản gắn liền với đất được tạo lập sau khi có quyết định thu hồi đất được công bố thì không được bồi thường.

     

     

     

    Cập nhật bởi admin ngày 18/09/2010 04:29:54 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |