Xây dựng nhà tình thương có được khấu trừ thuế GTGT và được trừ khi tính thuế TNDN

Chủ đề   RSS   
  • #503551 28/09/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 10443
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Xây dựng nhà tình thương có được khấu trừ thuế GTGT và được trừ khi tính thuế TNDN

    Trong tháng 06/2016 bên công ty có xây dựng nhà tình thương cho một số hộ nghèo. Bên thi công đã xuất hóa đơn đầy đủ cho công ty mình. Như vậy, có được khấu trừ thuế GTGT và thuế thu nhập doanh nghiệp để hợp lý chi phí này?

     

     
    2178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503552   28/09/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 10443
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Về vấn đề thuế đối với khoản chi tiền cho nhà tình thương thì hiện tại có quy định như sau:

    Về thuế GTGT: Khoản chi này không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh, do đó sẽ không được kê khai thuế đầu vào (căn cứ Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC).

    Về thuế TNDN: khoản chi này (bao gồm cả phần thuế GTGT) sẽ được đưa vào chi phí hợp lý nếu đáp ứng quy định sau:

    Theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC:
    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

     “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
    ...
    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.25. Chi tài trợ làm nhà cho người nghèo không đúng đối tượng quy định tại tiết a điểm này; Chi tài trợ làm nhà tình nghĩa, làm nhà cho người nghèo, làm nhà đại đoàn kết theo quy định của pháp luật không có hồ sơ xác định khoản tài trợ nêu tại tiết b dưới đây:
    a) Đối với chi tài trợ làm nhà cho người nghèo thì đối tượng nhận tài trợ là hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Hình thức tài trợ: tài trợ bằng tiền hoặc hiện vật để xây nhà cho hộ nghèo bằng cách trực tiếp hoặc thông qua một cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ theo quy định của pháp luật.
    b) Hồ sơ xác định khoản tài trợ làm nhà tình nghĩa, làm nhà cho người nghèo, làm nhà đại đoàn kết gồm: Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ, người được hưởng tài trợ là bên nhận tài trợ (theo mẫu số 06/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC); văn bản xác nhận hộ nghèo của chính quyền địa phương (đối với tài trợ làm nhà cho người nghèo); hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá (nếu tài trợ bằng hiện vật) hoặc chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền).
    Trường hợp bên nhận tài trợ là cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ thì hồ sơ xác định khoản tài trợ bao gồm: Biên bản xác nhận khoản tài trợ có chữ ký của người đại diện doanh nghiệp là nhà tài trợ và cơ quan, tổ chức có chức năng huy động tài trợ là bên nhận tài trợ; hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá (nếu tài trợ bằng hiện vật) hoặc chứng từ chi tiền (nếu tài trợ bằng tiền)."

     
    Báo quản trị |